3 cách mình áp dụng cho thịt nạc mềm hơn, nấu đơn giản hơn và mình đã làm được bao nhiêu món ngon, món chiên, món xào, món nấu...

Trước đây mình nghĩ thịt nạc đun lâu sẽ mềm ra nhưng không phải như vậy, áp dụng 1 trong những tuyệt chiêu này thịt thơm ngon hơn mà không phải mất thời gian đun lâu mọi người ạ.

1, Dần thịt sơ qua bằng chày, tuyệt chiêu thịt mềm hơn dành cho các mẹ không có thời gian: Hãy dần miếng thịt sơ qua bằng chày, nhà mình thường làm như vậy với hẳn cả miếng thịt ức gà, sau đó ướp gia vị, xào, nấu, nướng tùy thích.

2, Ướp thịt với sữa và giấm, tuyệt chiêu thịt mềm bất bại: Sau khá nhiều bí quyết mình đã áp dụng thì cách làm thịt mềm tốt nhất và ngon nhất chính là ướp thịt với sữa pha giấm. Các mẹ các chị ơi nếu muốn thịt mềm chỉ cần mua một ít sữa tươi, tiếp đó đổ từ từ giấm vào sữa quậy đến khi thấy giấm vừa kẹo lại, ngâm thịt qua đêm hoặc 2-3h, rửa lại với nước sạch, sau đó thấm khô và ướp gia vị, cách này mình áp dụng cho các món nướng, món áp chảo thịt nạc đây, mềm hơn nhiều cách mình đã thử qua, mềm hơn khi chỉ ngâm với sữa không nhé, vì vậy hãy đầu tư thêm giấm, giấm có rất nhiều công dụng trong nấu ăn khác như khử tanh, làm sạch thực phẩm nữa.

3, Tuyệt chiêu rán thịt nạc mềm nhanh mà không dính chảo, cách làm là để chảo thật nóng, tráng đều chảo với dầu, dầu nóng lên ta bỏ thịt vào chảo, tùy miếng thịt dày mỏng mà mình rán thời gian khác nhau, chỉ trở mặt thịt lại sau khi miếng thịt đã se mặt lại. Và ngoài ra nếu áp chảo nguyên miếng sau đó mới cắt, hãy để yên miếng thịt vài phút cho nguội bớt, hầu như cắt ngay khi vừa rán miếng thịt sẽ bị thoát hơi dẫn đến thịt bị khô ăn khá bã.

webtretho

Ảnh minh họa. Internet.

Đây là cách mình áp dụng trước khi làm các món ăn với thịt nạc, mình từ lâu không thích ăn thịt mỡ nên giờ đây ăn thịt nạc là sở thích. Sau khi áp dụng các cách này miếng thịt ướp thấm đủ gia vị thơm ngon hơn nhiều luôn đấy. Bình thường các mẹ áp dụng cách nào để làm mềm thịt?