Em đặt câu hỏi này xem group các mẹ bỉm của mình có ai giống em không. Khi mang thai con, em cũng có đọc tham khảo qua rất nhiều sách báo nói về các bệnh lý ngoài da của trẻ sơ sinh với vô vàn những nguyên nhân. Nhưng có thể là trong quá trình tham khảo không kĩ nên em không ngờ rằng chỉ vì đổ mồ hôi thôi, vẫn có thể khiến con nổi mẩn ngứa khắp người. 

Chuyện là thế này! Gần đây, bé con nhà em tự nhiên nổi mẩn đỏ khắp người, nhiều nhất là ở cổ với vùng lưng. Trước tết được vú nuôi chăm thì bé không bị tình trạng này, kể từ hồi vú về quê đến nay tự nhiên lại bị. Bản thân em cũng không thay đổi gì các loại xà phòng, các loại kem dưỡng dùng cho bé nên cứ thắc mắc mãi không biết nguyên nhân vì sao. Em gọi điện hỏi vú nuôi có biết nguyên nhân không vì vú bảo kiểm tra lại xem quần áo của bé có giặt không sạch hay không, hay có con gì bu vào nên nó cắn bé.v.v.. Sau các lượt kiểm tra quần áo chăn nệm của con, giặt giũ sạch và khử trùng thì tình hình của bé cũng chẳng hề thuyên giảm. Em sợ quá nên mới nhờ chồng chở 2 mẹ con gấp đến gặp BS. Lúc đó trong đầu còn 1 suy nghĩ ngốc nghếch như này “không biết cái gì trong máu con nó phát ra làm bé nổi mẩn như vậy” (em tin mình là đại diện của những bà mẹ có suy nghĩ theo chiều hướng làm quá vấn đề, khi gặp chuyện lại càng tá hoả).

Sau khi khám cho bé, BS bảo rằng bé bị nhiễm nấm. Lý do lả bởi em không coi sóc kĩ để lau mồ hôi cho con kịp thời, lại còn ham dùng các loại kem, phấn rôm không hợp lý thành ra bé bị nhiễm nấm. BS bảo chỉ cần bỏ bớt các loại kem phấn thoa cho con mỗi ngày (nếu không cần thiết), chú trọng lau mồ hôi cho con ở những vùng kín như cổ, lưng bụng, bẹn háng là được. Bé sơ sinh cần được bảo vệ da, da cần phải được giữ cho sạch sẽ và thông thoáng, chỉ đơn cử là việc mồ hôi ứ đọng trên da lâu thôi đã khiến trẻ khó chịu rồi. Nghe BS chẩn đoán tình trạng như vậy em thấy an tâm nhiều nhưng cũng giận mình sao bất cẩn quá. Từ lúc mới sinh đến giờ cứ ỷ lại vô vú nuôi, thấy vú chăm con khéo quá lại trộm vía bé ngoan nữa nên hơi lơ là, thậm chí đến chuyện trông chừng con để thấm mồ hôi cũng chẳng để tâm đến. Đúng là không phải cứ đọc nhiều là sẽ có nhiều kinh nghiệm nuôi con, mà thực tế thì cứ phải quan sát con thật kĩ mới hiểu hết được những biểu hiện nhỏ nhất trên cơ thể bé.

Đợt đó nói với chồng xong ông còn cười bảo có vậy mà cũng cuống cuồng . Nhưng nói gì thì nói, ban ngày còn quan sát con để thấm mồ hôi, thay quần áo, vệ sinh cho con chẳng sao hết. Tối là thời gian ngắn ngủ mẹ bỉm có thể ngả lưng nghỉ ngơi. Em không than vãn chuyện chăm con cực thế nào (mà thực tế là vậy) nhưng chỉ nghĩ đến cái chuyện cỏn con là lau mồ hôi cho con thôi lại có thể khiến mình và bé mất ngủ luôn thì cũng nản ạ! Này nha, vì lưng bé tiếp giáp với mặt giường nhiều nên kiểu gì tối mát trời thì lưng bé cũng đẫm mồ hôi. Người lớn chuyển mình cho mát được chứ bé sơ sinh nó nằm 1 tư thế thôi, mẹ phải lật lưng con dậy để kiểm tra rồi mới lau được. Em thức được 2 -3 giấc một đêm để lau mồ hôi là một đằng, có làm con thức giấc cùng rồi quấy khóc không là một nẻo khác. Nói chung là hoàn toàn bất tiện nên em muốn xin hỏi ý kiến các mẹ xem có giải pháp nào hiệu quả hơn không?

Tối con ngủ thì có nên để bé “thả rông” đắp chăn thôi cho mát mẻ không mọi người? Bây giờ thì bé đang mặc tã ngủ cho an tâm với mấy cơn xì xoẹt buổi đêm, nhưng mà nếu chỉ vì sợ con đổ mồ hôi mà em cho bé tạm giã từ chiếc tã thì cũng không ổn, kiểu như mình né cái khó này lại gặp cái khó khác Các mẹ chia sẻ giúp em biện pháp nào cho vẹn cả đôi đường không ạ, ví dụ như chọn loại tã nào cho con thấm hút được mồ hôi không, tã giữ cho lưng con khô thoáng.v.v.. 

Mẹ nào có cao kiến gì không cho em xin với!!!