Khi sinh con, nghe tiếng khóc của con chính là niềm hạnh phúc vô bờ bến của mẹ. Nói tưởng đùa, nhưng sau 1 tuần nằm bệnh viện về nhà, chính tiếng khóc đó lại khiến mình – bà mẹ lần đầu lên chức cảm thấy hoang mang tột độ haha. Muốn ăn cũng khóc, muốn ngủ cũng khóc, ăn no xong cũng khóc, đang bồng mà đặt xuống cũng khóc…cả ngày nghe tiếng khóc của con đến độ có thời gian mình hay bị giật mình lúc 3 giờ sáng vì tưởng con khóc J (nhưng dòm sang thấy ku cậu đang nằm im ngủ mới an tâm).

Thời gian đầu á, cứ mỗi lần con khóc là y như rằng mình cứ cho con bú. Cứ như vậy về sau ku nhà mình nó không khóc thường nữa mà là khóc to, khóc thét…kiểu như “đã không muốn bú mà sao mẹ bắt bú vậy!!!” Ông chồng cũng bó tay luôn, hai vợ chồng cứ thấy con khóc là thay phiên nhau bồng bế, ông bà nội ngoại đều ở xa không sắp xếp được lên chăm nên thời gian đầu cả nhà loay hoay với nhau mãi như vậy. Đến khoảng tháng thứ 3 mình mới “đọc” tốt được những thông điệp của con gửi tới thông qua những tràng khóc.

Nhằm giúp các mẹ đang mang thai trong nhóm này không hoang mang như mình lúc ấy, mình xin chia sẻ cho chị em một số thông tin. Đây là những thông tin dựa trên kiến thức và kinh nghiệm của mình nhé, mẹ nào có cao kiến gì thì hãy chia sẻ thêm nha.

• Con đói và muốn được bú: Lúc này bé bắt đầu liếm môi và rúc đầu vào người mẹ tìm ti, đầu bé cũng sẽ cựa quậy quay sang trái sang phải để tìm ti. Tiếng khóc của con khi đói cũng không gắt gỏng lắm J cứ đều đều oa oa oa oa thôi. Tốt nhất mẹ cần phải theo dõi giờ ăn của con nha, tầm 3-4 tiếng mà bé chưa được bú thì hẳn là khóc do đói rồi. Mình nói thêm trường hợp bé khóc do quá no, khóc quá có khi còn nôn trớ/ọc sữa. Mẹ nhớ là bé sơ sinh dạ dày còn nhỏ lắm nha, chia nhỏ bữa bú của con chứ đừng vì thấy sữa căng nên tiếc, cho bé bú no căng là một lát mệt đấy J
  • Con buồn ngủ: Nếu mẹ bỏ qua những biểu hiện như bé dụi mắt, ngáp, mắt nhìn vô hồn vào một điểm (mình đùa nói mắt nhìn như bị lác J), giảm hứng thú với những cử chỉ vuốt ve, âu yếu của mẹ….kiểu buông lơi đôi cánh tay á…thì bé sẽ khóc thét lên vì đã quá buồn ngủ rồi. À còn một tip nhận biết nữa nha, lúc bé buồn ngủ, miệng của nó hay nhấp nhấp dòm như muốn bú ah, vì vậy mà các mẹ sẽ nhầm lẫn là con đói muốn ăn…nhưng không đâu. Theo mình xét thấy là ca đơn giản dễ xử lý nhất, nếu mẹ không nhận biết được ý con thì giỏi lắm bé quấy một hồi mệt cũng tự lăn ra ngủ thôi, vì nó đuối sức rồi, cũng không hơi đâu khóc dai được =]]. Đoạn này mình ghi chú thêm, khi thấy con khóc thì đừng bồng lắc con liên tục nha, mình thấy nhiều người dỗ con kiểu này, nhưng cơ bản là càng khuấy động càng khiến bé khó ngủ…bé sẽ càng khóc lớn hơn đó J
  • Con quá no, đầy bụng: Lúc này bé tự nhiên cất tiếng khóc cao vút, như kiểu ré lên vậy đó, bé khóc xong dừng một nhịp để thở rồi tiếp tục cất tiếng khóc cao vút liên hồi. Mẹ để ý lúc này cả người con bắt đầu gồng lên, hai tay hai chân bắt đầu nắm cứng lại, đây như là cách con gượng lại với cơn đau ah nhưng không hiệu quả vì nó không tự làm mình “tiêu sữa” được nên lại khóc. Lúc này mẹ chụm tay lại vỗ nhẹ nhẹ vào lưng con nhé, vỗ từ dưới lưng dần lên trên cho đến khi con ợ được thì cho bé nằm xuống thư giãn. Mẹ để ý khi cho con bú ah, bé bú được một bên vú rồi thì cho con ợ trước khi bú tiếp hen, vậy thì con không bị quá no khó ợ. Cái này mình chủ động nha vì con nít nó biết gì đâu, nó cứ thấy ti để đó là ngậm bú hoài, có đứa chịu nhả có đứa không J (bà ngoại hay nói “thằng con mày nó bú tham, xong rồi lát no thì nó khóc” J nhiều đứa vậy đó mọi người)
  • Con bị ướt tã: Người lớn mình mặc đồ ẩm một chút thôi đã thấy khó chịu rồi huống chi tụi nhỏ nó bị ướt tã đúng không? Vậy nên nó khóc phản ứng lại cũng là chuyện rất bình thường thôi. Đối với vấn đề này thì mình chỉ khuyên các mẹ nên theo dõi tình hình tiêu tiểu của con thường xuyên. Theo kinh nghiệm của bé nhà mình thì mỗi lần con sắp đi ị thì nó sẽ gồng mình lên, mặt đỏ ửng lên, lúc đó mà bạn đang bú thì bạn cũng ngưng bặt luôn. Tuỳ bé thì nó sẽ có biểu hiện khác nhau, có bé nó không biểu hiện gì hết và “chịu trận” với cái tã ướt luôn. Vậy nên tốt nhất mẹ hãy chủ động theo dõi tình hình nha.

Con nít nó cũng có “nết” riêng nên nhiều đứa nó cũng có nhiều trò khóc lóc khó hiểu lắm các mẹ J Giống như bé nhà mình nè, có đợt không hiểu sao cứ 1 giờ sáng là nó không ngủ rồi nó khóc, mà chỉ cần bồng từ giường ba mẹ ra để ngủ ở nôi thì nó không khóc nữa. Chắc kiểu thích nôi hay sao ah, giờ cho ngủ nôi luôn, ba mẹ càng khoẻ J 

Nhân nói về chuyện ướt tã, mình cũng đóng góp ý kiến riêng là mình ủng hộ chuyện dùng tã cho con từ khi sơ sinh vì nó giúp ích được cho mẹ lắm. Mẹ mới sinh con còn yếu, lo chăm con rồi lo đủ thứ nữa, nếu ngày nào cũng đi giặt một thau tã chắc hết sức luôn. Cả nhà mình đều khuyến khích dùng tã cho bé, bà nội còn ủng hộ tới độ cứ mỗi lần bà sang nhà thăm là bà xách theo 2 gói tã Bobby cho em bé. À bé nhà mình dùng tã Bobby nha. Chị bạn mình bán tã, lúc sinh thì chị có đem sang tặng túi đi sinh Bobby thì mình thấy dùng cũng tốt nên dùng luôn. Cơ bản là mình thấy tã rất mềm mại, phù hợp với da sơ sinh, tã vừa vặn dễ điều chỉnh kích cỡ, thấm hút khỏi bàn. Đó, mẹ nào chuẩn bị sinh con hay định làm đứa nữa thì nhớ nhãn này hen! J

Nếu mẹ nào có kinh nghiệm đọc vị tiếng khóc con nít thì chia sẻ thêm cho các mẹ khác thu thập kinh nghiệm nha. Bé con nhà mình thế nào mình chia sẻ thế ấy thôi hà! Mong các mẹ sẽ tự tin chăm con khỏe nè!