Mình sinh bé đầu đến nay được gần 5 tháng rồi. Lần đầu sinh con mình có nhiều bỡ ngỡ lắm nhưng được cái siêng đi tham gia mấy buổi hội thảo của BS, mấy buổi hướng dẫn tiền sản của Bệnh viện mà mình cũng tích góp được nhiều thông tin, nhờ vậy mà sinh con cũng đỡ lo. Thấy các mẹ chia sẻ nhiều thông tin về nuôi con, mình mạnh dạn chia sẻ thêm về chủ đề dành cho mẹ bầu, cụ thể là cách mẹ bầu tự chăm sóc mình trong 3 tháng cuối thai kỳ nghen. Mong là hữu ích đối với mẹ bầu nè!

Dinh dưỡng dành cho mẹ bầu trong 3 tháng cuối thai kỳ

Chắc đi khám thai, BS cũng dặn các mẹ về dinh dưỡng đầy đủ cho thai kỳ rồi phải không? Ngoài những nhóm chất cơ bản như chất xơ, tinh bột, mẹ bầu nên đặc biệt tăng cường các nhóm thực phẩm giàu đạm, canxi, sắt và chất béo (chất béo có lợi nhé, tránh ăn quá nhiều đồ chiên xào). Không chỉ là ăn cho con, mẹ bầu nhớ ăn cho mình nữa nhé, ví dụ mẹ bầu nên tăng cường vitamin C giúp hỗ trợ quá trình làm lành vết thương nè, vitamin C cũng có tác dụng tăng cường khả năng hấp thu sắt của cơ thể, ngăn ngừa nguy cơ thiếu máu do thiếu sắt (vấn đề mà các mẹ bầu 3 tháng cuối thai kỳ đều gặp phải). Ngoài ra mình cũng có một số lưu ý trong việc ăn uống theo chia sẻ cá nhân nghen:

• Mẹ không nên ăn đồ ăn quá mặn hoặc nhiều dầu mỡ.
  • Không tự ý dùng quá nhiều thuốc bổ. Trước đây mình cũng năng uống thuốc bổ lắm do mẹ chồng bảo tốt nên mua cho uống, nhưng đi khám thai thì BS bảo không cần thiết vì quá nhiều thuốc bổ sẽ làm ảnh hưởng đến dạ dày của mẹ.
  • Hạn chế ăn đồ sống/ chưa chế biến chín kĩ. Nhiều mẹ mình thấy vẫn rất thoải mái ăn sushi những tháng cuối thai kỳ, nhưng BS có khuyên là không tốt cho con, vậy nên mẹ cố gắng hạn chế nhé, sinh xong có thèm thì mình ăn sau J

Khám thai định kỳ để theo dõi tình trạng sức khỏe mẹ con

Trong suốt thời gian mang thai, chuyện khám thai để theo dõi tình trạng sức khỏe của mẹ và bé là rất quan trọng nhé, đặc biệt là 3 tháng cuối thai kỳ nè. Ngoài những thủ tục thăm khám thông thường như đo huyết áp, xét nghiệm máu, xét nghiệm nước tiểu, mẹ bầu cũng được siêu âm để kiểm tra xem có bất thường về nhau thai, nước ối, hay vị trí của thai nhi… Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, đa phần các mẹ bầu đều tăng cân nhanh và trải qua nhiều thay đổi về mặt tâm sinh lý dễ gây mệt mỏi và kiệt sức, mẹ bầu cần phải đi khám theo lịch đã dặn trước của BS để có thể theo dõi kịp thời những thay đổi của cơ thể nha. Thường thì chúng ta ỷ lại do việc tăng cân làm mẹ mệt nhưng bên cạnh đó còn biết bao nhiêu nguy cơ liên quan đến sức khỏe mà chỉ có khám thai, làm một số xét nghiệm đặc biệt mới nhận ra thôi.

3 tháng cuối thai kỳ, các kỳ khám thai sẽ gần nhau hơn để kịp thời nắm bắt tình hình của em bé trong bụng, mẹ bầu cố gắng nha. Lúc trước tha lôi cái bụng to oành đi khám mình cũng nản chí lắm nhưng mỗi lần khám xong thấy con khỏe thì mình an tâm 1000 lần J BS cần kiểm tra tim thai thường xuyên hơn để bảo đảm thai nhi luôn trong tình trạng khỏe mạnh, không bị suy thai cũng như khám thai để tìm các dấu hiệu gợi ý chuyển dạ sinh. Mình chia sẻ bên dưới một số xét nghiệm nhé, mình cũng chỉ nhớ đại khái thôi, tùy theo tình trạng mỗi mẹ mà có một số xét nghiệm bắt buộc khác nhé:

• Thai 28-32 tuần tuổi: mình đi khám 1 lần/tuần, xét nghiệm nước tiểu (phát hiện và điều trị những bệnh lý như tăng huyết áp thai kỳ, đái tháo đường thai kỳ, nhiễm trùng tiết niệu.v.v..); siêu âm thai xác định ngôi thai và hướng dẫn xoay ngôi thai, đo độ dài tử cung để đánh giá nguy cơ sinh non, ước lượng cân thai.v.v…; siêu âm màu để đánh giá tình trạng sức khỏe của thau nhi.
  • Thai 32-36 tuần tuổi: mình đi khám 2 tuần/lần nhằm đo chiều cao tử cung, đo vòng bụng, nghe tim thai, khám trong, kiểm tra cổ tử cung và các dấu hiệu chuyển dạ sinh non; xét nghiệm nước tiểu và các xét nghiệm như trên nghen nhưng tùy mẹ có thêm chỉ định xét nghiệm NST để kiểm tra sức khỏe của thai nhi và xem em bé có nhận đủ oxy hay không.
  • Thai 36-39 tuần tuổi: mình khám 1 tuần/lần (các xét nghiệm cũng tương tự như trên nhé)
  • Thai sau 39 tuần tuổi: mình khám 3 ngày/lần nhằm theo dõi các dấu hiệu chuyển dạ sinh, cân nhắc khả năng thau phụ có thể sinh thường được hay không, BS sẽ cân nhắc việc tiếp tục theo dõi chờ chuyển dạ tự nhiên hay can thiệp để chấm dứt thai kỳ với những trường hợp thai quá ngày dự sinh; những xét nghiệm và kiểm tra đặc biệt như kiểm tra khung chậu, chụp X-quang khung chậu, siêu âm màu thai nhi để kiểm tra nước ối và tình trạng sức khỏe của thai nhi.v.v..

Sắm đồ đi sinh để…xả stress

Thực sự trong những tháng bầu, chuyện làm mẹ vui nhất chắc là những lúc đi sắm đồ cho con. Cả shopping online lẫn offline, lúc ấy bạn bè mình cũng tag vào nhiều post đồ con nít dễ thương lắm nên mình cũng thẳng tay chi tiêu luôn. Ở đây mình để một số trang mình hay mua đồ online nha, còn ngoài ra thì mình sắm đồ cho bé ở Kidsplaza, Mothercare, Concung.v.v.. Đối với bé sơ sinh thì mẹ nên mua đồ đơn giản và thoáng mát bằng cotton thôi, không cần kiểu cọ gì lắm đâu. Mình sắm mấy cái kiểu cọ là cho bé trên 3 tháng mặc cho dễ thương J (lúc này bắt đầu muốn chụp hình cho con nè nên chọn đồ hơi cầu kỳ kiểu cọ một chút).

hình ảnh

Có 1 món mà mình muốn chia sẻ ở đây với các mẹ, cũng là nỗi băn khoăn lớn của những người lần đầu làm mẹ nè, chính là tã dán sơ sinh. Mình thấy dùng tã dán sơ sinh thật sự tiện lắm luôn. Mình không thử nhiều loại, lúc sinh con chỉ dùng Bobby cho con thôi và mình thấy cũng tốt lắm. Tã sơ sinh của Bobby mềm mại, có Vitamin E nữa nên hỗ trợ chống hăm cho bé yêu. Mình thích nhất ở bạn tã này là thiết kế khá vừa vặn với người của em bé, 2 miếng dán dễ dàng điều chỉnh tã rộng một chút/chật một chút nên nếu bé có lên vài gram thì vẫn mặc ổn, không quá lo về cân nặng. Thêm nữa thì bạn tã này thấm hút cực tốt, mình dùng cho con vào ban đêm luôn và bé không giật mình quấy khóc vì ướt, nhờ vậy mà mình cũng ngủ ngon J

Mình cũng chịu khó đọc sách, nghe nhạc thêm để thư giãn nữa. Nhưng mẹ bầu chú ý đừng ngồi nhiều quá nha vì có thể bị đau lưng, gây áp lực lên bụng làm bé cũng khó chịu. Tốt nhất là mẹ nên dành thời gian đi bộ chậm rãi để khỏe người mà cũng dễ sinh nha.

hình ảnh

Cảm ơn cả nhà đã đọc bài chia sẻ dài này của mình. Mong là có thể giúp các mẹ bầu an tâm hơn trên hành trình chuẩn bị vượt cạn của mình nè!

Yêu cả nhà!