Là một bà mẹ trẻ và là một bà mẹ Gen Z sinh con trong năm đại dịch…hẳn là mọi người cũng hiểu được phần nào nỗi căng thẳng của em rồi đúng không :D Nhưng thực sự nói gì thì nói chứ em cũng không lấy áp lực chuyển thành nỗi lo, ngược lại nó còn khiến em mạnh mẽ và kiên cường hơn nữa. 

Chuyện là tầm tháng 5, em và chồng có thương lượng với nhau là em sẽ về nhà mẹ đẻ để tiện theo dõi thai kỳ vì dự kiến em sinh ở BV gần nhà mẹ. Tuy là mẹ trẻ nhưng em cũng rất chăm đi tham khảo thông tin mọi người xung quanh, đặc biệt là theo dõi các video hướng dẫn chăm sóc sức khỏe của các BS/livestream của BS hoặc của bệnh viện.v.v.. để thu thập thông tin cho mình. Thời gian đầu lúc chưa giãn cách theo chỉ thị 16, 2 mẹ con em cũng có thiều thời gian rảnh nên thường đi shopping mua đồ cho em bé. 

Em là người thích gọn nhẹ, càng gọn nhẹ càng tốt nên hành lý đi du lịch hay hành lý đi sinh em cũng tuân thủ theo tiêu chí gọn nhẹ, ví dụ: những món đồ nào có thể mang size nhỏ mình sẽ mang tất tần tật size nhỏ để không chiếm diện tích (kem đánh răng, dầu gội, sữa tắm, nước rửa tay khô, nước rửa phụ khoa); những nhóm đồ có thể dùng đi dùng lại thì chỉ mang giới hạn đủ (2 cặp găng tay và vớ cho mẹ-bé, khăn tắm 1 cái, khăn trùm 1 cái, nón 1 cái cho con); những món đồ dùng khác (khăn giấy ướt 2 gói, khăn giấy khô 1 gói, 1 hộp khẩu trang, 2 chai nước rửa tay, 1 hộp tăm bông); nhóm đồ dùng tối quan trọng dùng nhiều và dùng xong vứt luôn (miếng lót sơ sinh 1 gói, tã dán sơ sinh cho con 2 gói, BVS cho mẹ 2 gói). Tất tần tật mọi thứ như vậy kể ra có vẻ nhiều nhưng thực tế hơn 1 nửa trong số này - nhóm đồ dùng thiết yếu đã có sẵn trong combo đi sinh Bobby mà em chủ đích phải mua cho bằng được còn lại những thứ khác em nhét vào 1 túi nhỏ nữa là xong. Lúc đi sinh thì mẹ em đi theo, 2 mẹ con mỗi người 1 túi thế là gọn gàng thẳng tiến vào viện.

hình ảnh

Riêng nói về chuyện tã bỉm cho con, thực chất lúc có ý định sẽ sinh em bé, em cũng đã tham gia vào nhiều group để nghe các mẹ chia sẻ thế nào rồi lấy kinh nghiệm cho mình, đặc biệt là kinh nghiệm chọn sữa, chọn bỉm. Giai đoạn giãn cách, ở trong chung cư của em có 1 chị bán tã bỉm chuyên luôn, lúc đó mẹ em cũng lân la làm quen từ trước để nhờ chị ấy giữ cho một số lượng tã để khi cần thì ới cái là có người mang đến đặt ngay nhà mình ngay và luôn. Em đặc biệt quan tâm đến những loại tã có chất lượng tốt và cũng phải kinh tế nữa. Một số tiêu chí vô cùng rõ ràng em đặt ra để lựa chọn tã cho con chính là: mềm mỏng, thấm hút tốt, thoáng khí. Theo em thì một chiếc tã hội tụ các yếu tố này thì chính là tã lý tưởng cho con rồi, nhắm vào chọn luôn sẽ không trật.

Như em nói ở trên là em có dùng combo đi sinh Bobby, trong combo cũng có tã dán sơ sinh Bobby mỏng chỉ 3mm…đỉnk kout luôn. Tã dán Bobby chỉ mỏng 3mm thôi, em chưa từng thấy tã trẻ con nào mà mỏng như miếng BVS thật vậy mọi người. Thực chất thông qua tìm hiểu thì em thấy khá nhiều mẹ đang dùng tã nội địa Trung cho con vì cơ bản là chúng rất mỏng. Riêng em thì có hơi rén, em muốn tìm tã mỏng nhưng phải từ nhà sản xuất uy tín, hàng chính hãng cơ. Nói về tã dán sơ sinh Bobby, bà ngoại Nấm nhà em cũng cực thích. Bà theo tư tưởng tân tiến mà nên rất ủng hộ cháu dùng tã sơ sinh. Gặp được loại tã mỏng nhẹ, thấm hút tốt như Bobby nên bà ủng hộ lắm (tiền mua tã cho cháu đến nay toàn do bà tài trợ, mẹ đỡ “đau cột sống” hẳn =]])

hình ảnh

À lúc đầu xé bọc tã ra xem thử, mẹ em có bảo là tã mỏng quá lại xem chừng không thấm hút được tốt. Lúc ấy em bảo con ngại mấy cái gì dày cộm lắm, nhìn khó chịu, tã mỏng nếu thấm hút được ít thì con sẽ chăm chỉ thay tã nhiều lần hơn. Nói là nói vậy chứ lúc chăm Nấm, em thấy cứ để con mặc tã 4-5 giờ liền rồi thay vẫn thấy tã không bị tràn mép chút nào, không dính chất bẩn trên da con luôn. Điều này cho thấy khả năng thấm hút của tã rất tốt các mẹ ạ. Tã mềm mỏng và thấm hút đỉnh như tã dán sơ sinh Bobby thì rất đáng để đầu tư. 

Nói về độ mềm mỏng thì thật loại này rất đỉnh. Em đọc thấy trên bìa tã còn ghi có bổ sung VitE nữa hèn chi nó lại mềm mại như vậy. Em để ý thấy các bài đăng của BS thường nói về chuyện trẻ sơ sinh bị kích ứng da, các loại bệnh như liên quan đến tiết bã nhờn.v.v..vì thực tế thì da trẻ sơ sinh quá mỏng manh nên chạm vào bất cứ thứ gì cũng có nguy cơ bị nhiễm khuẩn cả. Thậm chí nếu dùng một chiếc tã có bề mặt thô ráp thì cũng thôi tới công chuyện luôn. Điểm này thì em thấy Bobby rất okila, mềm mại cả phần mặt tã, phần thun co giãn của tã, phần đệm thun vùng lưng, bụng nữa. Từ khi sinh Nấm, em chưa từng thấy con cựa quậy lúc ngủ luôn á…trộm vía. Nhưng em tin một phần Nấm ngủ ngon là nhờ tã thấm tốt và mềm mại, chứ thú thật em cũng chả có thêm tips gì giúp bé ngủ con cả =]]

Nói về chuyện đi sinh mùa dịch, lúc biết chỉ có 1 người thân được đi theo chăm sóc, thay vì hoảng loạn, trong đầu em chỉ nghĩ “Ôi may quá, vậy là không có nhiều người vào thăm mình” vì mọi người biết sao không, em ngại để mọi người vào viện thăm lắm, phần vì trông mình mới sinh xơ xác, phần vì không muốn mọi người tiếp xúc quá gần với bé sơ sinh để đảm bảo sức khỏe cho con (truyền thống ôm hôn trẻ con thực sự nên dần được lược bỏ mọi người ạ!). Do quy định của bệnh viện chỗ em đăng ký sinh, họ chỉ cho 4 ngày ở lại sau sinh, thậm chí ai có sức khỏe tốt và ngại ở lại viện thì có thể xin về trong ngày thứ 3. Em sinh xong thấy cũng khỏe lắm nên chỉ ở lại viện 3 ngày thôi rồi về, phần vì mẹ đi cùng nên em cũng không muốn mẹ quá cực, phần vì ngại va chạm nhiều trong bv nên theo tôn chỉ về sớm cho an tâm. 

Hiện tại cũng đã bình thường mới rồi, nhưng nguy cơ bệnh dịch thì vẫn tiềm ẩn, mọi người cứ tuân thủ quy định của bệnh viện mà mình đã đăng ký sinh nhé. Hành lý đi sinh thì em chia sẻ ở trên rồi, mọi người cứ chuẩn bị gọn gàng như vậy, đừng lỉnh kỉnh nhiều thứ quá mình không dùng hết lại mang về, mà mùa này thì đồ dùng đã ở viện ra thì nên vứt đi, trừ những thứ có thể tái sử dụng thì mình chuẩn bị cơ bản thôi. 

Mẹ nào chuẩn bị đi sinh thì hãy chuẩn bị hành trang đồ dùng lẫn hành trang tâm lý và sức khỏe tốt nhất có thể nha!!! Yêu mọi người