Em hiện đang bầu tháng thứ 5. Hôm trước em có đi sang thăm chị bạn sinh con được 2 tháng. Trong lúc chị âý bồng em bé cho bú thì em để ý thấy trán nó cứ lấm tấm mồ hôi. Lúc ấy em thấy chị bạn liên tục cầm khăn xô thấm cho con thì em mới hỏi là sao bé đổ mồ hôi suốt vậy, con nít đứa nào cũng vậy hay sao…thì chị ấy đáp gọn lỏn là “Ừ”. Cơn tò mò của em đến đó tưởng dứt nào ngờ hôm trước vô tình đọc một bài viết của trang nào ấy (hình như họ bán đệm nằm ngủ cho con nít) bảo là trẻ sơ sinh nếu đổ mồ hôi lưng nhiều suốt đêm thì rất dễ bị cảm lạnh, lâu dài ảnh hưởng đến phổi. Đọc đến đó tự nhiên em nghĩ “cũng đúng ha, người lớn ngủ mà thấy nóng sẽ nghiêng người cho mát, còn trẻ sơ sinh làm sao nó lật hay xoay ngang được.” 

Rồi bất giác nghĩ lại chuyện bé con đổ mồ hôi nhà chị bạn, em mới tìm hiểu một số thông tin thêm thì thấy trẻ con đổ mồ hôi ở nhiều vùng trên cơ thể: đầu trán, cổ, bẹn háng, lưng bụng. Có 2 điểm em lưu tâm: thứ nhất là việc thấm mồ hôi vùng lưng cho con sẽ khá là khó khăn vì cơ bản trẻ sơ sinh nằm ngủ nhiều thì mẹ thường không để ý đến vùng lưng của con – thứ hai là ban đêm khi con ngủ, chắc chắn mẹ sẽ không thể nào lau khô mồ hôi lưng cho con thường xuyên được (mẹ cũng ngủ mà Zzz) với cũng sợ lay bé thì nó sẽ giật mình thức.

Các chị em ơi, nếu vậy thì chẳng phải chăm con ban đêm sẽ cực lắm hay sao ạ??? Trời em đang lo sợ rồi trộm vía nghìn lần để con em sau này nó không khó ngủ, bú ngoan ngủ ngoan để bố mẹ nhờ. Bây giờ giả sử mà nó ngủ ngoan lại bắt đầu sợ mồ hôi làm ướt lưng nó rồi làm nó cảm nữa thì chẳng lẽ cứ phải thức suốt đêm để thấm mồ hôi cho con. Bản thân em cơ địa rất dễ đổ mồ hôi, em lăn tăn lo lắng không biết nó có di truyền sang con hay không. Thêm nữa, trời Sài Gòn lúc nào cũng nóng nên em nghĩ 80% chắc chắn sau này con em sẽ đổ mồ hôi nhiều rồi đó. Người lớn đổ mồ hôi đã khó chịu rồi, ví như em này, từ lúc có bầu lại càng đổ nhiều mồ hôi, lúc nào cũng cảm thấy nóng bức khó chịu, nắng thì nắng chứ em cũng không muốn che chắn thêm lớp áo gì vì nóng. Sau này chăm con đổ mồ hôi nhiều thì đúng là mẹ con ôm nhau mệt luôn ớ.

Em có hỏi thêm một số bạn bè đã sinh con thì có người bảo là chẳng nhớ hồi xưa con có đổ nhiều mồ hôi không nữa , người thì “vô tư đi, đổ mồ hôi thì để đấy nó tự khô” . Em nghĩ nếu là chuyện cỏn con vậy thì người ta cũng đâu mang thông tin này lên giáo dục mình đâu phải không chị em ơi??? Nó phải ảnh hưởng nhất định thì mọi người mới quan tâm. 

Em đang không biết mình có nghĩ quá vấn đề không nữa. Bản thân em thực sự lo đấy. Ngày xưa chưa có con thì không sao, kể từ khi có bầu thì cứ hay tìm tòi đủ thứ để đọc, cũng vô tình gặp phải nhiều thông tin thế này nên cứ xem là dịp để đào sâu thêm và tìm hiểu. Nếu mẹ nào có kinh nghiệm chăm con đổ mồ hôi trộm (và mẹ thực sự nghiêm túc với vấn đề em đang lo ngại này) thì chia sẻ giúp em 1 vài tips với, hoặc chia sẻ dùm em thêm thông tin thực tế thì chuyện đổ mồ hôi trộm có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé sơ sinh không. Điều em lo ngại nhất như chia sẻ ở trên ạ, có cách nào ban đêm mẹ ngủ con ngủ ngoan nhưng vẫn có thể coi sóc được tình trạng đổ mồ hôi của bé không ạ?

Bầu cảm ơn các mẹ nhiều.