Bé nhà mình đang được gần 2 tháng tuổi. Lúc con được tầm 1 tháng thì bị 2 vấn đề về da là bị hăm cổ và hăm tã (vùng bẹn). Lúc đi khám BS thì BS có nói do thời tiết nóng nên bé dễ bị hăm những vùng da kín như cổ, bẹn, hông, khuỷu tay. Bé nhà mình thì bị mỗi 2 chỗ là cổ với bẹn. Đối với vùng da cổ thì ban đầu mình có tự ý sử dụng milian để bôi cho con nhưng sau vẫn thấy nó bị hăm nhớt ra như bình thường, thế là mình có đi khám BS thì BS cho thuốc đặc trị, dặn sau đó về vệ sinh bằng nước ấm cho con tầm 1-2 lần mỗi ngày, giữ nhiệt độ phòng mát mẻ, cho bé mặc quần áo thoáng mát, không cho nằm than hay hơ than…tình trạng sau đó có giảm bớt. Nhân đây mình cũng nhắc nhở các chị em nếu có bé con dễ bị nổi hăm như vậy thì cũng đừng tự ý bôi gì nha, nếu da bé phản ứng mạnh là tình trạng còn tệ hơn nữa. May sao lúc đó mình không có ý định bôi kem cho vùng bẹn của con chứ nếu không mà nó nghiêm trọng hơn, không mặc tã được nữa thì mệt.

Riêng đối với chuyện hăm tã của con: Mình tự nhận là mình rất siêng năng coi sóc tình trạng tiêu tiểu của con, siêng vệ sinh cho con. Nhưng mà có thể là do dùng tã cũ không hợp với bé, lúc thay tã cho con mình có để ý thấy chất bẩn cứ đọng ở phần trước tã là nhiều, nó không được dàn đều ra nên mình nghĩ đây là một trong những nguyên nhân gây hăm. Đặc biệt nếp gấp vùng bẹn của con thường là chỗ ứ đọng lại chất bẩn như nước tiểu nên dễ bị hăm lắm (bé nhà mình trộm vía sổ sữa nên đùi núc ních :)) Thêm phần viền thun của tã lúc đó chắc là hơi cấn, lúc thay tã là đã thấy thun nó “đơ” ra rồi nhưng mình khi đó cũng chưa quan tâm lắm, nhưng rất có thể vì vậy mà xước vô da con, cùng với khả năng thấm hút của tã lúc đó khá kém nên bé bị hăm.

hình ảnh

Sau đó thì mình có hỏi thăm ý kiến một số chị bạn và chuyển sang cho con dùng tã khác. Mẹ nào thấy con bị hăm như vậy cũng xót hết á, nên mình nhanh tay chuyển sang cho con dùng loại khác phù hợp hơn. Lúc đó thì mình được khuyên là dùng thử Bobby vì thấm hút rất tốt. Và thực tế thì dùng cho con ổn thật, công nghệ rãnh thấm kim cương của tã giúp chất bẩn của con dễ thấm hơn, không có tràn ngược lại bề mặt làm ẩm da con, gây hăm. Khi thay tã cho con thì mình thấy da con bị ướt, rất khô ráo. Mình cũng nhắc nhở các mẹ là tuy chọn được tã thấm tốt nhưng đừng ỷ lại mà để lâu nha, cứ tầm 3 tiếng là nên thay tã cho con dù bé có đi nặng hay không. Nếu bé đi nặng thì cố gắng thay tã ngay nha vì nếu không thì chất bẩn bám lên da con cũng gây hăm thôi.

Như mình nói ở trên, mình thấy đường thun của tã cũ khá là thô, còn Bobby thì mình thấy mềm mại hơn. Lúc mặc tã cho con thì mình thấy những đường thun bo quanh hông, đùi rất nhẹ nhàng, co giãn cũng tốt, ôm vừa vào người của con. Có thêm một điểm khá hay mà mình không chắc mấy nhãn khác có hay không chính là bề mặt tã sơ sinh Bobby có Vitamin E, mình nghĩ chắc vì vậy giúp cho bé tránh bị hăm. Trộm vía từ sau khi chuyển sang dùng tã này thì bé nhà mình có cải thiện tình hình hăm thật.

hình ảnh

Nếu mẹ nào có bé bị hăm tương tự mà kéo dài dẫn đến bị sốt thì nhớ cho con đi thăm khám BS sớm nha. Bé nhà mình mới chớm bệnh thôi thì đã mang đi BS rồi. Những vấn đề này trẻ sơ sinh rất thường gặp phải, nhưng nếu ỷ lại thì tình hình bệnh dễ diễn tiến nghiêm trọng nha.