Mình muốn vào đây chia sẻ đam mê mua hàng Nhật cùng với các chị em. Không biết nhà mình có ai mê xài đồ Nhật không nhỉ. Mình thì trước đây đã rất mê đồ Nhật, từ khi sinh con lại càng ưng đồ Nhật hơn. Mấy món đồ dùng trong lúc nuôi con từ đồ điện gia dụng, quần áo của con cho đến bỉm sữa đều là hàng Nhật hết. Trong topic này có một số thứ là hàng được sản xuất bằng công nghệ Nhật luôn, nên các mẹ đọc đến đây đừng bảo mình cổ súy mua hàng Nhật thôi nha!!! J

Tã chính là thứ đầu tiên mình muốn nhắc đến trong danh sách đồ dùng Nhật mà mình mê mẩn. Nói về tã thì mình không dám mua tã nội địa lẫn nhập khẩu vì mình biết đây là món hàng tiêu tốn nhất trong thời gian đầu sinh con. Bé sơ sinh cần dùng trung bình tầm 12 miếng tã một ngày và đâu đó khoảng hơn 300 miếng tã trong một tháng. Con số khủng chưa các mẹ, mẹ nào sinh con rồi thì con số này thực sự ám ảnh! Vậy nên mình có lời khuyên dành cho những ai chuẩn bị sinh con mà có quan điểm là sẽ dùng tã ngoại nha. Thực ra nếu có điều kiện kinh tế thì các mẹ cứ dùng ạ, nhưng mình vẫn thấy tốn kém sao ấy ^^ Thêm nữa, tã sản xuất trong nước bây giờ cũng không kém cạnh gì đâu nha, mình dám nói chắc như vậy vì từ lúc sinh con, mình chỉ dùng Bobby cho bé thôi.

Tã Bobby thì của tập đoàn Unicharm Nhật đó các chị em mình. Chắc chắn phải có 80% các mẹ Việt thích các sản phẩm của Nhật thì phải biết nhãn này rồi J Mình thì thích mê các sản phẩm Nhật dành cho bé sơ sinh vì chất liệu thường là rất tự nhiên, bằng cotton mềm mại, được nghiên cứu và sản xuất dựa trên những đặc tính rất riêng của trẻ con. Đó cũng là lý do mình thích dùng Bobby cho con nha, rất mềm mại, áp lên da con cả ngày mình vẫn thấy an tâm lắm. Thêm nữa tã ôm vừa người với bé sơ sinh, bé Bim nhà mình lúc sinh ra hơi nhẹ cân nhưng mặc tã vẫn vừa, dễ điều chỉnh 2 miếng dán tã ôm vào người con nên trông có vẻ bé cũng thoải mái. Còn lại thì tã thấm hút rất tốt (vì đã từng dùng một số nhãn tã ngoại do được người thân tặng nên mình thấy chất lượng không hề kém cạnh). Lúc thay tã cho con thì mình thấy da bé khô rang, bề mặt tã cũng khô rang, bé không hề bị ẩm ướt da nên không có bị hăm. Nói thì đơn giản nhưng không phải loại tã nào cũng như nhau đâu, nhất là về công nghệ bề mặt nên khả năng thấm hút của nó cũng khác. Rãnh thấm kim cương của Bobby thì được nhiều người biết rồi nè, hoặc từng nghe quảng cáo nhiều về nó – chính là bề mặt cắt thành các đường đan chéo nhau, chất tiêu bẩn của con sẽ dễ lan theo các rãnh này nên thấm nhanh hơn so với bề mặt phẳng. Đặc biệt là tã sơ sinh Bobby có rãnh rốn Oheso (một cái tên rất Nhật đúng không cả nhà) – thiết kế này giúp rốn của bé lúc chưa rụng hạn chế tiếp xúc với chất bẩn nè, giữ cho rốn khô thoáng hơn.

hình ảnh

Món đồ không thể không kể đến tiếp theo chính là lò vi sóng. Cái này là em gái mình mua bên Nhật về cho. Lò vi sóng cao cấp bên đó họ tích hợp cả nướng, màn hình cảm ứng màu tương tự iphone, menu món ăn cài đặt sẵn cả mấy trăm món lận nha, nướng cho đồ ăn giòn ngon ko khác gì máy chiên không dầu hiện nay, rất nhiều chế độ như hấp bánh bao, luộc rau củ, luộc trứng lòng đào, làm ấm sữa cho trẻ con.v.v.. nhiều vô số kể. Thích nhất khoản làm ấm sữa cho con vì thực ra hiện nay nếu mua một cái máy làm ấm sữa cũng khá tốn kém, nếu sau không dùng chẳng lẽ đi nhượng lại hay để không đó thì phí. Đồ điện gia dụng bên Nhật thì nổi tiếng quá rồi, nhà mình có cái nồi cơm dùng đến tận 10 năm hơn mà chưa thấy hư. Nếu như mọi người có dịp sang Nhật hay có người thân nhờ vả được thì nhớ sắm cái lò vi sóng nha, tiện lợi lắm luôn J

Mặt hàng kế tiếp mình tin chắc là nhiều chị em sẽ đồng ý với chất lượng của nó chính là sữa Nhật. Nói về sữa Nhật thì có 2 phạm trù: 1 là sữa nội địa và 2 là sữa nhập khẩu nhé mọi người (thực ra thì các thể loại hàng Nhật đều chia ra làm 2 loại như thế này nhưng mình muốn nhắm vào sữa vì phù hợp với topic nuôi con hơn J). Thường thì sữa nội địa có giá đắt hơn hàng nhập khẩu, đối với hàng nhập khẩu thì người ta điều chỉnh công thức sao cho phù hợp với mức thu nhập của người tiêu dùng ở đất nước tiêu thụ, cơ bản là như thế, nên mức giá của nó thường rẻ hơn một chút. Do đứa em mình hay đi công tác bên đó nên mình dễ nhờ vả mua hàng nội địa và mình thì cực ưng chất lượng sữa Nhật nội địa. Những năm gần đây thì mình thấy trong nước mình có rất nhiều nơi bán hàng Nhật cả nội địa lẫn nhập khẩu luôn. Ví dụ như mình đang dùng cho bé sữa bột Meiji Hohoemi số 0 (800gr/lon) hàng nội địa dành cho bé 0-12 tháng tuổi, có giá tầm 558.000 (mình mua ở Kidsplaza nha). Lúc có bầu bé Bim thì mình có uống sữa bầu của hãng này luôn nhưng hàng nhập khẩu cũng không quá mắc, nhớ mang máng tầm 180.000/lon 350g.

Mặc dù có cho bé Bim uống sữa công thức nhưng bé vẫn bú sữa mẹ là chính. Các mẹ nuôi con thì vẫn nên cho bé bú sữa mẹ nha, không gì tốt bằng sữa mẹ đâu. Bé bú sữa mẹ sẽ có sức đề kháng tốt hơn đó! Nói đến đây thì mình cũng giới thiệu nhẹ đến chị em máy hút sữa – người bạn đồng hành của mình những ngày tháng bắt đầu đi làm lại cần phải trữ sữa cho con nè. Máy này mình mua xách tay, cũng của một hãng Nhật. Mình thấy dùng tốt lắm nha, giá thành thì không đắt như các loại máy của Ý nên các mẹ sắp sinh con có thể tham khảo nè!

hình ảnh
Hình này mình mượn trên mạng nha do là máy ở nhà khá cũ, chụp lên hơi ngại :">

Trên đây là một số món đồ hàng Nhật hoặc sản xuất bởi công nghệ Nhật mà mình rất ưng và cảm thấy mẹ nào sinh con thì hãy đầu tư một chút nha để nuôi con tiện lợi, hiệu quả hơn nè. Nếu các mẹ có sản phẩm nào hay ho thì cùng nhau chia sẻ nha.

Cảm ơn cả nhà!