Để tránh mất thời gian thử nghiệm rồi lựa chọn loại khác cho con, hoặc tránh trường hợp đọc bao bì cũng chẳng biết chọn tã thế nào cho đúng với kích cỡ của con J thì mình muốn chia sẻ ngắn với các mẹ một số kinh nghiệm của mình sau khi đã nuôi nấng 2 cô công chúa thành công nha! Cũng không có gì quá khó đâu mẹ! 24 giờ ở nhà chăm con, nhìn con từng chút thì đảm bảo kiểu gì mẹ cũng chọn được cho con những thứ phù hợp.

Mong là bài viết này hữu ích với các mẹ ạ!

Giai đoạn bé sơ sinh: Khi chào đời đến dưới 3 tháng tuổi

Đây là giai đoạn đối với mình là quan trọng nhất nè. Nếu chọn được tã dùng cho con phù hợp cho giai đoạn này thì sau đó dùng luôn cho con mà không cần bận tâm thay loại khác. Lý do mình nói là quan trọng nhất vì da trẻ sơ sinh rất mỏng manh, nhạy cảm. Quần áo, chăn mền, khăn lau…mua cho con đều phải là loại mềm mại nhất, thoáng khí, thoải mái nhất. Chưa kể khi mua các loại đồ dùng như quần áo này nọ, mình tuyệt đối không dùng các loại có đường may cứng/đường may ẩu có khả năng đứt chỉ/có cúc quá to.v.v.. vì các loại này dễ cấn da con, xước da nữa. Vậy nên chọn tã sơ sinh mình cũng chú ý chọn loại bằng cotton mềm mại. Ngoài ra không chỉ có mềm mại, tã dành cho bé sơ sinh (hay các loại tã sau này của con) đều cần đáp ứng thêm 2 yếu tố là vừa vặn người để con thoải mái và thấm hút tốt dù là ngày hay đêm.

Mình note ở đây cho các mẹ một vài tiêu chí chọn tã sơ sinh sao cho phù hợp với bé, mẹ cứ theo đó để ra hàng tham khảo rồi mua nhé:

1. Tã mềm mại với bề mặt bằng cotton. Hiện tại mình thấy có vài loại bổ sung Vitamin E lên bề mặt tã chống hăm cho bé nữa ví dụ như tã dán cho bé sơ sinh Bobby nè, mẹ có thể mua loại này nha.
  2. Tã vừa vặn với người bé sơ sinh. Các mẹ nhớ đừng cho con mặc tã quá rộng vì nghĩ thoải mái nha, mặc vậy chỉ làm tràn chất bẩn ra ngoài thôi; cũng đừng cho con mặc tã chật vì chật gây hằn cho con chứ chẳng giúp ngăn tràn tốt gì đâu. Cứ vừa vặn là tốt, chọn tã vừa vặn, dễ điều chỉnh bằng miếng dán 2 bên tã, có hệ thun phần hông-đùi-lưng co giãn linh hoạt thì con mặc vào sẽ dễ chịu.
  3. Tã thấm hút tốt thì đương nhiên hen. Tã thấm tốt thì tối con ngủ cũng không lo bị ẩm ướt, mẹ ngủ cũng ngon hơn vì bé không quấy khóc, giật mình giữa đêm. Mình thì cho con dùng Bobby, tã được ép rãnh thấm kim cương lên bề mặt nên chất bẩn tràn theo mấy kẻ này thấm xuống lõi dễ dàng, không đọng lại trên bề mặt nên con được khô thoáng. Mình cho bé dùng cả đêm cũng không sao.
  4. Tã có thiết kế đặc biệt giữ cho cuống rốn con khô thoáng. Đây là một điểm nhỏ thôi nhưng nếu chọn tã có thiết kế như rãnh rốn Oheso ở tã Bobby – phần khoét mặt trước tã để mặc cho bé sơ sinh (dưới 18 ngày tuổi chưa rụng rốn) thì khỏe cho mẹ lắm, không cần phải gập lưng tã. Mình từng dùng rồi nên thấy ưng J

Trong giai đoạn bé còn nằm ngửa (ý mình là chưa bắt đầu lật lẫy hay vận động nhiều) thì mẹ vẫn cho con dùng tã dán bình thường nhé. Kích cỡ tã thay đổi tùy theo cân nặng của con để vừa với người bé là được. Nếu từ sơ sinh mẹ cho con dùng loại tã nào thấy hợp thì mình khuyên mẹ cứ nên cho bé dùng loại đó vì mỗi lần thay đổi mẹ lại mất công nghiên cứu về kích cỡ, mỗi nhãn họ có ghi chú tương đối không giống nhau lắm, sẽ làm mẹ mất thời gian (trường hợp không tốt thì đổi là đương nhiên nha).

Giai đoạn bé bắt đầu hoạt động nhiều hơn (Khoảng 6 tháng tuổi trở lên)

Khi bé bắt đầu biết trườn, bò, lẫy lật thì tã dán thường sẽ không phù hợp nữa do 2 miếng dán 2 bên của tã sẽ dễ bị xô lệch, bung xúc ra khi bé vận động người nè. Theo kinh nghiệm của mình thì đến giai đoạn này, mẹ nên chuyển sang cho con dùng tã quần thì tốt hơn. Cơ bản là tã quần giống như một chiếc quần vậy, với lớp thun mềm mại ôm lấy phần dưới cơ thể bé thì bé sẽ dễ dàng vận động hơn. Cũng giống như tã dán, tã quần cũng có nhiều size tùy theo cân nặng của con nên mẹ dễ dàng lựa chọn cho bé, yên tâm nha. À có một điểm dựa theo kinh nghiệm là nếu bé của mẹ có đùi khá to hoặc mông con giai đoạn này to hơn (do sổ sữa J) thì mẹ nên mua tã quần cho con lớn hơn 1 size cho bé dễ chịu hen!

Giai đoạn bé bắt đầu tự đi vệ sinh (Khoảng từ 12 tháng tuổi trở lên)

Khi cơ thể bé phát triển lớn hơn một chút, vùng thấm hút ở bé trai và bé gái dần trở nên khác nhau dẫn đến nhu cầu dùng loại bỉm riêng biệt để giúp mỗi bé cảm giác an toàn và thoải mái nhất. Đây là theo ý kiến cá nhân của mình thôi nhé. Còn thực tế nếu mẹ có thời gian để thay tã cho con thường xuyên thì cũng không nhất thiết phải chọn loại tã theo giới tính của con cũng được. giai đoạn từ 12 tháng tuổi trở lên theo mình là thích hợp để mẹ bắt đầu tập cho con đi vệ sinh rồi, cũng dần “tách” bạn tã ra là vừa nghen J Nói vậy không có nghĩa là không mặc tã vì nuôi con thì mình thấy khoảng tuổi này bé cũng chưa ý thức được chuyện khi nào thì bĩnh đâu, vậy nên mẹ cứ cho con mặc tã, thi thoảng trong ngày thì không mặc rồi dạy con đi tè đi ị là được.

Đến đây thì mình cũng xin nói thêm một chút về chuyện có nên dùng tã cho con trên 3 tuổi hay không. Theo kinh nghiệm của mình, cũng như tham khảo các chị em xung quanh thì mình đến tầm tuổi này mẹ nên cho con tập đi vệ sinh chủ động nha, đừng cho bé lệ thuộc bạn tã quá thì sau này sẽ khó để tập cho con đi vệ sinh đó.

hình ảnh
Đây là bảng hướng dẫn mình sưu tầm trên mạng nhé, tùy hãng sẽ có một số ghi chú khác nhau, mẹ không hiểu thì có thể hỏi kĩ người bán nha.

Nếu mẹ có thắc mắc gì thì comment bên dưới mình cùng nhau chia sẻ hen!