Nhưng mình chia sẻ câu chuyện của mình cho mọi người yên tâm nè! Hôm nọ mình đang ngồi ăn táo, mẹ chồng cầm điện thoại đọc bài viết của BS Hiền. Đọc xong thì mẹ chồng bảo: “Đấy, ngày xưa mà mày không nghe lời mẹ cho Beo mặc tã giấy thì có phải mày cực không. Cứ tiếc tiền cho con mặc tã vải rồi 2 vợ chồng kéo nhau đi giặt cả ngày, mà chẳng sạch nên cháu bà mới hăm ra đấy.” Mọi người xem, may cho mình có được bà mẹ chồng “tân thời”. Ai bắt nuôi con truyền thống chứ mẹ chồng mình hiện đại ra phết, chăm lướt mạng xã hội cập nhật thông tin chăm sóc trẻ rồi đi giáo dục ngược lại cho con dâu.

Vâng, ngày xưa đúng là do mình tiếc tiền, nghĩ con nít mới đẻ mà cho dùng tã suốt, nó xì xoẹt thay liên tục thì tiền đâu cho đủ. Thế là vợ chồng cho con mặc tã vải rồi thay phiên nhau đi giặt, xui là lúc ấy trời cũng mưa nhiều nên tã không có khô kịp mà cứ hay ẩm ẩm…thế là bé nó bị ngứa rồi nổi mẩn. Lúc đi khám thì có hỏi BS là muốn chuyển qua cho con mặc tã giấy ok không thì BS bảo “Thế mẹ ngại gì không dùng?” mình mạnh dạn bảo “Dạ sợ con bị hăm”. Rồi BS bảo “Ơ vậy giờ dùng tã vải cũng ngứa đỏ da con này”…Mình sợ luôn J BS bảo dùng tã giấy cho bé sơ sinh không sao, miễn là mẹ chọn đúng loại phù hợp và sử dụng đúng, không ỷ lại mà để con mặc tã suốt ngày, cứ sau 3-4 giờ thay, vệ sinh sạch sẽ là bé sẽ không hăm gì hết. Tin BS nên mình cho con dùng luôn. Thực ra thì mẹ chồng mình bảo từ đầu là dùng tã giấy đi mà mình chẳng dùng đó chứ. Sau đợt đó (đến tận bây giờ) bà vẫn hay nhắc lại =]]

(Mình để hình ảnh bài viết và link ở đây cho mọi người cùng xem nha)

hình ảnh

Đây là link bài viết của BS nhé, nếu mẹ nào có thời gian thì hãy đọc thêm: https://www.facebook.com/nhikhoasunshine/photos/a.348249775372549/1369437799920403/?type=3&theater

Tuy là bà mẹ hiện đại nhưng cũng có nhiều vấn đề bản thân mình mặc định là đúng (nhưng thực tế không phải vậy) và mình tin chắc cũng có nhiều người giống như mình. Điển hình là chuyện có nên hay không mặc tã cho trẻ từ khi sơ sinh hay không. Nhưng với bài viết chi tiết này, với những tiêu chí được BS đưa ra cụ thể để mẹ chọn tã cho bé sơ sinh dựa trên đặc điểm cơ thể thì mình tin chắc 2 điều: 1 là tã sơ sinh an toàn với bé nếu mẹ chọn đúng loại phù hợp cho con – 2 là chuyện chọn tã cũng không có gì đáng sợ nếu mẹ hiểu đúng về cơ thể của bé sơ sinh. Mọi người đọc để có thêm thông tin hữu ích nhé!

Cùng với 7 tháng chăm con miệt mài, mình cũng xin nhắn nhẹ ở đây cho các chị em nào đang chuẩn bị sinh bé có thể nắm nhanh gọn các tiêu chí chọn tã cho bé sơ sinh nha:

1. Thứ nhất, tã cần phải mềm mại: Mềm mại chính là tiêu chí đầu tiên khi mẹ lựa chọn đồ dùng cho trẻ sơ sinh. Da trẻ mới sinh thì rất là mỏng manh, mẹ biết đó, vậy nên đồ dùng và nhất là tã cần mềm mại để không làm cấn da của con, không làm da con kích ứng. Mình cũng dành nhiều thời gian để chọn loại tã có bề mặt mềm mịn, nhiều khi dùng tay của mình sờ thử và cảm thấy mềm nhưng khi áp lên da bé thì chưa hẳn là tốt nhất đâu. Mẹ nào kĩ tính cứ hãy nghiên cứu kĩ nhé, mình thấy bây giờ tìm tã mềm mịn không khó gì, nhiều hãng sản xuất tã bằng cotton nữa, so với quần áo cotton có khi lại còn mềm hơn cả mấy lần á.
  2. Thứ hai, tã cần phải thấm hút tốt. Tiêu chí này chắc các mẹ cần phải dùng thử cho con thì mới kiểm tra được. Mình thì trước đây lúc sinh có dùng tã Bobby cho con thì thấy khả năng thấm hút tốt lắm, thay tã lần nào cũng thấy bề mặt tã và mông con khô rang (cứ 3 giờ mình thay một lần). Đây là nhãn tã mà mẹ chồng mình được các bô lão ở hội “ông bà nội ngoại chăm cháu” chia sẻ (haha tên này mình tự đặt).

Thứ ba, tã cần phải ôm vừa vặn cơ thể con. Cơ bản là cái gì vừa người thì cũng thoải mái các mẹ ạ, quần áo hay tã gì cứ hãy chọn loại đúng size cơ thể bé, linh hoạt nhé.

hình ảnh
Hình chụp bé hồi 3 tháng nè, khoe các mẹ luôn!  ^^

Ngoài ra thì mình khuyên các mẹ dùng Bobby, bạn ấy có cái thiết kế rãnh rốn Oheso ạ. Mình chưa từng nghe hãng nào có thiết kế này cả, duy chỉ có Bobby. Mẹ nào lần đầu chăm con sẽ hơi ái ngại cái cuống rốn của bé lúc chưa rụng, thế nên nhờ thiết kế khoét phần trước tã của Bobby mà giúp giữ cho rốn khô thoáng hơn, mẹ không cần phải âu lo gì chuyện rốn của con có bị ẩm ướt, lâu rụng hay không.

Vậy hen, nếu mẹ nào có thắc mắc nữa thì cứ chia sẻ với mình bên dưới nha, nếu mình biết thì sẽ tận tình chia sẻ cùng với mọi người để cùng nhau nuôi con khỏe nè.