Dù chúng ta đang sống ở thế kỷ 21 hiện đại khoa học và thế giới phẳng , không gian Số .. máy móc thông minh thay thế hầu hết con người .

Nhưng dù máy móc thông minh công nghệ hiện đại khoa học tối tân thì không có gì có thể thay thế được bộ óc linh hoạt và phức tạp  của con ​​​​​​​người .

Vì vậy mà : "không ai hiểu ta bằng ta và ta biết khả năng của ta hơn ai hết và hơn thế nữa ta biết mình muốn gì".

Điều này thực sự  để xác định được mình muốn gì cũng không khó khi ta lắng đọng và nghe  lòng mình lên tiếng .

Sẽ nói cho ta nghe rằng ta có những điểm gì mạnh và ta có điểm gì yếu 

sau đó phân tích từng ưu nhược điểm đó nếu ta hiểu mình là ai mình muốn gì và hoạch định ra hướng đi của mình nếu ta cảm thấy đó là điểm mạnh của mình thì cứ thẳng tiến con đường đi mặc dù đường đầy trông gai cứ đi và ta sẽ tới đích .

Còn nếu đã biết mình và hiểu khả năng và sở trường của mình rồi là chỉ có đi trên con đường này mới thành công nhưng vì thử sức or do cố tình đi ngược với sở đoản để thử thách bản thân thì có trời cũng không cứu được mình .

vd bạn có khả năng về văn phòng tức là não chất nhưng do dân vp ít tiền lại chạy theo làm ngoài bôn ba , lái xe , xây dựng , nuôi trồng... Não cân thì thực sự làm ngược như vậy hỏi rằng sao thành công được 

vậy bí kíp của thành công là biết mình muốn gì ??? Và cần gì ??? 

như vậy là đủ .