Bản chất vụ nước mắm truyền thống – Công nghiệp ? Masan có thể lật ngược thế cờ ?

Chắc các bạn cũng đã ít nhiều nghe về vụ này rồi. Với tư cách là 1 người làm kinh doanh, tôi luôn tìm cách phản biện lại vấn đề.

Lúc nghe tin Siêu thị Fivimart gỡ bỏ nước mắm truyền thống khỏi kệ hàng, danh tiếng nước mắm truyền thống đang tụt xuống đáy, tôi đã phản biện là thắng lợi của vụ này sẽ thuộc về nước mắm truyền thống (cụ thể là mấy thương hiệu nổi tiếng). Sự thật có vẻ đúng như vậy.

Và đến hôm nay, khi mọi việc tưởng như ngã ngũ, theo thói quen, tôi lại phản biện thêm 1 phát.

Sau đây là 1 vài ý kiến cá nhân của tôi. Chủ quan, suy luận vô căn cứ thôi nha.

Nói luôn, tôi đứng về phía nước mắm công nghiệp. Lý do ?

Nước chấm công nghiệp ko làm từ cá, mà chỉ là nước + muối + hương liệu. Ko đủ đạm, thiếu dưỡng chất. Ok, ko sai. Nhưng chẳng lẽ bây giờ chúng ta còn thiếu đạm chắc ? Theo bạn, 1 chai nước mắm truyền thống, dùng cả năm mới hết, thì bổ béo thêm đc bao nhiêu ? Với cả vụ này cũng xôn xao từ lâu rồi, kết quả là thằng Masan phải đổi tên “Nước mắm cá hồi” thành “Nước chấm hương cá hồi”. Phân loại “Nước mắm công nghiệp” cũng là ra đời từ hồi đó. 1 tội ko thể phạt 2 lần.

Nước chấm công nghiệp làm từ hóa chất, hóa chất là độc chất. Ở đâu ra cái đạo lý ấy ? Chẳng lẽ Coca, pepsi ... ko phải là hóa chất ?

Nước chấm công nghiệp có chứa chất bảo quản. Ok, cái này nguy hiểm nhất đây. Vấn đề lượng chất bảo quản là bao nhiêu ? Nước chấm công nghiệp làm từ Muối + Nước + Hương liệu, ko đủ đạm, nhưng chính vì vậy, nó hầu như ko có gì cần phải bảo quản. Nên lượng chất bảo quản trong 1 chai nước chấm e rằng rất ít, so với quả táo bạn mua ngoài chợ chưa chắc đã bằng nha. (ý kiến chủ quan thôi, đánh giá thế nào tùy các bạn)

Xoay qua nước mắm truyền thống.

Trước hết, các bạn nên tìm hiểu qua chút về Asen.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Asen

Các bạn đừng có nghĩ nhiễm độc Asen, là giống như kiểu nhiễm độc chì, thủy ngân .. nha. Asen là cực độc. (Nhai 1 cục chì vào bụng, chắc phải 10 năm nữa mới thấy đc hậu quả từ nhiễm độc chì, nhưng nếu nhai 1 cục Asen, có sống đc 10s nữa hay ko là còn phải cân nhắc). Asen tồn tại 3 dạng chủ yếu : Đơn chất, Hợp chất vô cơ, Hợp chất hữu cơ. Đơn chất miễn bàn nha, vua độc. Hợp chất vô cơ, pha loãng ra làm thành thuốc trừ sâu, độc ra sao, bạn về nhà uống thử 1 lọ là biết.

Hợp chất hữu cơ, ít độc hơn. Nó có trong cá và nấm. Trong cá thì rất ít độc, nhưng trong nấm thì phải cẩn thận. Nói chung lượng Asen chung ta hấp thụ từ cá hoàn toàn nằm trong khả năng giải độc của gan, ko ảnh hưởng đến sức khỏe.

Vấn đề là nước mắm, tinh chất cá, nó đem Asen hữu cơ trong cá cô đặc lại, đồng thời chuyển thành dạng dung dịch dễ tiêu hóa. Lượng độc của nó đã đi quá mức độ mà gan có thể bài trừ. (uống 1 ly rượu 1 ngày, giúp tăng cường tiêu hóa, máu lưu thông tốt ... nó là thuốc bổ. Nhưng 1 ngày làm 1 chai, đây là tự sát). Vậy nên bản chất của nước mắm là độc hại, trừ khi ta có biện pháp loại trừ hoặc giảm thiểu hàm lượng Asen hữu cơ của nó.

Báo cáo của VINASTAS là sai lầm ? Nước mắm truyền thống là 100% an toàn như bộ Y tế nói ? 100% an toàn, nghe đã thấy hư cấu rồi. Vậy tôi có thắc mắc. Tại sao trong báo cáo về hàm lượng Asen của VINASTAS, các mặt hàng nước mắm có hàm lượng Asen 1. Chẳng lẽ các thương hiệu nước mắm lớn lại ko làm từ cá ? hoặc có thì chất lượng cũng ko bằng các thương hiệu nhỏ lẻ ? Đương nhiên ko phải, mà là các thương hiệu lớn đã tìm cách khử bớt hàm lượng Asen hữu cơ xuống mức tiêu chuẩn. Tại sao phải khử Asen hữu cơ, nếu nó ko có độc ?

Nên theo tôi, báo cáo của VINASTAS là chính xác. Còn mấy cái báo cáo của bộ Y tế, họ đưa ra 1 đống lý lẽ về Asen hữu cơ, vô cơ, rồi chốt rằng trong nước mắm truyền thống 100% ko chứa Asen vô cơ. Liên quan cái méo gì ở đây, 1 kiểu ngụy biện đánh lạc hướng mà thôi. Họ có dám nói rằng trong nước mắm ko có Asen hữu cơ ? Hay Asen hữu cơ là hoàn toàn ko độc hại ? Hay hàm lượng Asen hữu cơ trong nước mắm là ở ngưỡng an toàn ?

Túm lại, nước mắm truyền thống là độc hại, độc từ bản chất, chứ ko phải do chế biến ko hợp vệ sinh. Tất nhiên lượng độc là nhỏ, nhưng có lẽ các bạn cũng nên cân nhắc khi định sử dụng nó lâu dài (nếu có mua, thì kiếm mấy loại có thương hiệu, đã xuất khẩu ra nước ngoài mà xài nha). Nhất là mấy thím định làm nước mắm tại nhà, đừng nghịch dại nha, các thương hiệu nước mắm lớn đã khử Asen mà hàm lượng nó còn cao như vậy, các thím tự làm lấy, độ độc hại e rằng gấp chục lần tiêu chuẩn.

Còn chưa kể đến vụ cá chết hàng loạt ở miền trung. Hỏi thăm các thím ở vùng này chút, cá chết, nó đi đâu hết rồi ?

Quay lại chủ đề kinh doanh. Hiện tại, Masan đang tổn thương nặng nề, giá cổ phiều giảm trầm trọng. Nhưng nếu suy luận của tôi đúng, thì Masan muốn phản công lại cũng ko khó, đem vài trăm chai nước mắm truyền thống qua Mỹ kiểm nghiệm là xong. Nước mắm truyền thống e rằng chết hàng loạt. Nhưng làm vậy tuyệt đối là vạch mặt rồi, hoàn toàn ko có đường hòa giải. Kiểm xoát ko tốt, có thể dẫn tới lưỡng bại câu thương. (dù sao người chống lưng nước mắm truyền thống là ai, hẳn các bạn cũng đã biết. Và nguyên nhân sâu xa của vụ này, tôi cũng ko dám bàn luận). Nếu là tổn thương nhỏ, chắc Masan cũng chỉ dám nuốt răng vào bụng. Nhưng mà, theo tôi thấy, đến lúc này, nước mắm truyền thống có vẻ đã đi quá giới hạn. Kinh doanh cũng ko nên cạn tàu ráo máng như vậy, tốt hơn lưu người ta 1 con đường lui. Cướp người ta bát cơm như giết người ta cha mẹ, chậc.

Cơ bản là vậy. Theo các thím, suy luận của tôi có hợp lý hay ko ? Nếu có, Masan sẽ phản công hay ko ? Phản công, thì có thể xoay chuyển tình thế hay ko ?

Cổ phiếu Masan đang rớt giá nha. Có nên đánh cược đầu tư 1 ít ko ? Nếu có, thì mua ngay hay để nó giảm thêm chút rồi mua ?