Chúng ta muốn đi nhiều nơi nhưng lại gặp vấn đề về xe cộ như sau xe nên không dám đi xa. Thật là thiệt thòi biết mấy trên đất nước ta có biết bao nhiêu cảnh đẹp mà chúng ta chỉ vì say xe mà không được đi. Mình cũng gặp tình trạng như vậy nói thật mình là người hiếu động muốn đi nhiều nơi đến nhiều chỗ nhưng chỉ vì bị say xe quá nặng mà mình không thể đi được đâu cả. Nhưng từ khi mình được bà ngoại chỉ cho vài mẹo chống say xe đơn giản nhưng khá hiệu quả. Say xe là cảm giác khiến chúng ta cảm thấy cồn cào bụng làm cho trào ngược lên trên muốn nôn ra , hơn thế nữa chúng ta còn có cảm giác đau đầu, chóng mặt. Chúng ta sẽ có thể chống say hiệu quả bằng vỏ quýt, vỏ cam. Tinh dầu của vỏ quýt làm các bạn dễ chịu hơn. Cách dùng là trước khi lên xe các bạn dùng vỏ quýt vỏ cam hít khoảng 10 lần trước 30 phút hoặc 1 tiếng trước khi lên xe. Khi lên xe các bạn cũng có thể cho vỏ quýt và vỏ cam vào trong khẩu trang để ngửi.

hình ảnh

Bên cạnh đó cũng có cách dùng đơn giản và hiệu quả hơn đó là sử dụng bánh mì. Khi ăn bánh mì thì cảm giác say xe sẽ giảm xuống đó trong men trong tuyến tụy sẽ trao đổi với các axit amin trong bánh mì có tác dụng trấn tĩnh dây thần kinh. Hơn thế nữa bánh mì còn giảm mùi tàu mùi xe làm giảm cảm giác muốn nôn. Cuối cùng là mình muốn nói đến là dầu gió tác dụng của dầu gió là làm trấn tĩnh dây thần kinh làm giảm cảm giác đau đầu chóng mặt. Hơn thế nữa khi bôi dầu gió một ít trước mũi sẽ làm giảm bớt cảm giác buồn nôn. Các bạn nên bôi dầu gió trước khi nên xe 30 phút thì hiệu quả chống say xe sẽ tốt hơn. Đây là các cách mà mình đã áp dụng lúc mới đầu hay đi xe bus thấy hiệu quả khá ok. Nhưng sau một thời gian lúc quen rồi thì mình không cần dùng đến nữa.