Đà Lạt dù là mùa mưa hay là mùa khô thì vẫn luôn đẹp.

Chuyến đi Đà Lạt này của mình là vào mùa mưa, ngày nào cũng mưa rất to buổi chiều, nên nếu các bạn muốn chạy đâu hơi xa một chút thì hãy sắp xếp đi buổi sáng thì thời tiết nắng rất đẹp nha. Chiều tối loanh quanh gần gần hoặc lê la cafe sẽ hợp lí hơn cả.

Thêm nữa là mình không vào các khu du lịch, các điểm thăm quan bán vé đâu ạ. Và mùa này Đà Lạt chưa vào mùa hoa hoét đặc biệt gì cả nha mọi người. Thời tiết cũng rất lạnh nên nhớ mang theo áo ấm đầy đủ nha.

Chi phí thì ngoài mấy khoản cố định về thuê xe, chỗ ngủ thì bạn có thể chủ động chi tiêu theo túi xèng của mình. Do vậy, mình không đề cập đến vấn đề này.

Và dưới đây là thông tin về chuyến đi của mình:

Đến DaLat đã 4 lần nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy chán và thôi yêu thành phố nhỏ xinh đẹp này. Lần này, vẫn là khoảng thời gian một mình như 1 vài lần trước đây, tôi chọn ở trong một ngôi nhà gỗ nhỏ có gác mái, nằm núp dưới rừng thông, yên tĩnh lặng lẽ, và đặc biệt có căn bếp nấu ăn chung...

1. Thuê xe : 

Chú Đức (0909.644.819) ở ngay trung tâm thành phố, bên cạnh Lotte (chỗ bùng binh gần Hồ Xuân Hương và đường rẽ vào chợ Đà Lạt ) . Lần nào đến Đà Lạt mình cũng thuê ở đây, xe tốt mới, giá cả hợp lí 80k/xe/ngày.

2. Homestay : 

Đà Lạt là thiên đường của những Homestay, dorm.. chất lừ. Có quá nhiều thông tin và sự lựa chọn rùi. Mình thì mình chọn nghỉ ở 1 dorm nhỏ có tên là Indigohome, nằm ở gần Dinh 2, ở tít trong ngõ sâu, hơi cách biệt và có view khá đẹp. Thực ra lên ảnh thì ảo thế thôi, chứ ở ngoài cái dorm bé tí như cái chuồng chim à. Tuy nhiên lại vô cùng yên tĩnh, lặng lẽ, độc đáo, có phong cách, thiết kế rất nhẹ nhàng, tây tây, cổ điển, giá là 120k/người/đêm (ko gồm ăn). Và đặc biệt có căn bếp khá rộng để nấu ăn chung nếu bạn có nhu cầu. Dorm này chỉ thích hợp nếu bạn đi 1 mình, và ưa thích sự yên tĩnh tuyệt đối nhé. Ngoài ra, Indigohome mới mở thêm 1 căn biệt thự nhỏ có sân vườn, phòng riêng để đón khách nữa ở ngay gần Hồ Xuân Hương, mình không ở đây nên cũng ko hỏi về giá, tuy nhiên chắc chắn là sẽ đắt hơn. Và câu chuyện về những bạn trẻ quản lí Indigohome mới thực sự là sức hút cho bạn muốn lưu trú tại đây đó. Đừng quên trò chuyện với họ và câu chuyện đằng sau những kiến trúc sư bỏ phố lên núi ấy sẽ khiến bạn cảm thấy thú vị lắm luôn.

3. Ăn uống:

- Mình vốn dĩ rất thích ăn rau dưa đạm bạc nên cả 3 ngày ở Đà Lạt, các bữa ăn chính mình chủ yếu ăn rau củ quả rất nhiều, toàn ra chợ mua về Indigohome và cùng với 1 vài người bạn cũng lưu trú ở đây tự nấu, tự ăn thôi. Mình thích như thế. Thích ăn rau và thích chủ động tạo ra bữa ăn của mình. 

- Ngoài ra, mình hay uống sữa đậu nành, ăn bánh mì.. ngoài phố. Ko hay ăn vặt lắm do ko yên tâm về vệ sinh thực phẩm cho lắm. 

- Một món ăn ngon mà các bạn phải thử khi tới đây đó là Bánh Ướt Lòng Gà (30k/xuất) và chỉ có đúng 1 địa chỉ duy nhất nổi tiếng từ xưa đến nay thôi nha đó là quán TRANG (15F Tăng Bạt Hổ, F1, Đà Lạt). Vì giờ có nhiều quán mọc lên nhưng không đúng chuẩn nên các bạn nhớ vào đúng địa chỉ này thì mới đúng chuẩn hương vị nha ( mình có hỏi người dân và được họ share vậy).

4. Cà phê, cà pháo: mình có ghé qua 3 nơi này và thấy khá ưng.

- Mê Linh coffee Garden : quán có view đẹp ngất ngây ở ngoại ô Đà Lạt, và là 1 địa điểm check in đang rất hot. Nằm ở xã Tà Nung, cách trung tâm Đà Lạt khoẳng 20 km, theo hướng đi thác Cam Ly, thung lũng Suối Vàng. Chạy khoảng 6,7km sẽ tới ngã 3 có biển báo đi xã Tà Nung, thì các bạn rẽ vào đó và cứ chạy miết theo đường đèo núi thôi. Đường đèo núi rất đẹp, đường ngon. Cứ vào tới trung tâm xã rồi hỏi người dân. Quán rất rộng và ở ngay mặt đường cái lớn nên rất dễ tìm không sợ lạc.

- An Café: Tiệm cafe này nằm trên đường 3/2, P.1, TP. Đà Lạt. Có phong cách mộc mạc rất... Đà Lạt. Tiệm này có nhiều khu riêng biệt, rất rộng, giá đồ uống cũng rất vừa phải, hợp lí. Không gian rất hay. Thích hợp với sự trẻ trung, sôi nổi, và check in. Nên đến nha mọi người.

- Cafe Tùng ở số 6, khu Hòa Bình , Đà Lạt nữa. Rất nổi tiếng và có những nét đặc trưng thâm sâu Đà Lạt rất riêng. Dành cho những người sành nhạc xưa cũ và sành cafe nha.

5. Chợ Siđa Đà Lạt (chợ đồ cũ) nằm ngay cạnh chợ Mới, có biển bảng, lối vào to. Nếu bạn là tín đồ của hàng siđa thì đây là điểm đến ko thể bỏ qua rùi. Ở Đà Lạt có rất nhiều cửa hàng bán đồ cũ ở ngay trên các con phố lớn. Nhưng trong chợ thì tập trung hơn cả. Có đủ mặt hàng từ quần áo, túi, khăn, giày dép .. Các bạn có thể tìm thấy nhiều món đồ rất hay ho và siêu chất ở đây với giá cả rất hấp dẫn nha. Cứ thoải mái mà mả cả, thuận mua vừa bán thôi. Lần nào đến Đà Lạt mình cũng phải qua đây, và may mắn là lần nào cũng xúc được 1,2 món đồ xịn đét luôn. 

6. Các điểm check in hay hay trong thành phố mà mình thấy thích:

- Trường Cao đẳng sư phạm Đà Lạt nằm trên đường Yersin.

- Hàng ghế ngồi sân vận động ở Nhà thiếu nhi thành phố trên đường Đinh Tiên Hoàng.

- Hồ Xuân Hương và quảng trường: sáng sớm đi bộ quanh hồ ngắm bình minh và đường phố Đà Lạt tuyệt lắm mọi người ạ. Trong lành, yên bình dễ sợ.

7. LANG THANG NGOẠI Ô, VEN THÀNH PHỐ:

* Hòn Bồ :

Là điểm săn mây và đón bình minh còn hoang sơ và vô cùng tuyệt vời ở Đà Lạt. Hòn Bồ nằm ở gần làng hoa Thái Phiên, cách Đà Lạt tầm 7,8km thôi. Nhưng mà đường đi hơi vòng vèo 1 chút. Để săn được Mây Hòn Bồ mình đi từ 4h sáng, tìm đường mãi mới tới may quá vẫn kịp leo lên đỉnh và đón bình minh. Bạn có thể chạy xe đến chân núi rùi leo bộ theo đường mòn lên đỉnh nhé, mất tầm 30’, thấy chỗ nào quang quang nhất nhìn về hướng Đông Bắc mặt trời mọc thì đó là đỉnh. Từ đây bạn vừa có thể ngắm bình minh, săn mây, và view toàn cảnh Đà Lạt nữa. Ngoài ra, nếu thời tiết đẹp thì bạn có thể cắm lều trại ngủ qua đêm ở đây nhé. Lý tưởng vô cùng đó ạ.

Chú ý: để không bị nhỡ mất bình mình thì nếu có thời gian bạn hãy dành ra một khoảng time vào ngày hôm trc để đi tiền trạm đường xá trước nha. Cảnh quan cũng bên đường cũng rất đẹp nên không phí đâu. Cứ hỏi đường đi đến làng hoa Thái Phiên, rùi Hòn Bồ.. ai cũng biết hết í. Để sáng sớm hôm sau đỡ loạng quạng, rất mất thời gian, nhiều khi lại nhỡ hết cả bình minh và mây nữa.

* Hồ Tuyền Lâm: 

Rất đẹp, thơ mộng và có cây cầu chụp ảnh rất deep. Ngoài ra ngay bên cạnh còn có Thiền Viện Trúc Lâm nằm trên núi view xuống hồ vô cùng đẹp, nên thơ và thanh tịnh.

* Đỉnh đồi Robin:

View toàn cảnh thành phố. Từ trung tâm chạy theo hướng đi đèo Pren. Khoảng 2,3km sẽ thấy trạm cáp treo và hệ thống nhà hàng to đùng ở bên phải đầu đèo Pren thì bạn cứ phi thẳng xe máy lên tới đỉnh đồi nhé. Tìm vị trí phù hợp sẽ quan sát được toàn cảnh thành phố Đà Lạt.

* Đồi hoa Lavender (hoa oải hương)

Nằm bên hồ Tuyền Lầm, nhưng lại ở góc khuất hướng sau hồ. Cách trung tâm Đà Lạt 7km, cùng nằm trên con đường đi vào Đường Hầm đất sét Điêu Khắc, nên bạn cứ hỏi đường đi đến đây cho dễ. Sau đó đi tới khi nào thấy ngã 3 có Bảng Lavender rất to bên trái (vì đây là khu sinh thái Lavender đang trong quá trình quy hoạch) thì rẽ vào nha. Mình thì cứ đi cứ đi vì con đèo uốn lượn theo rừng thông quá đẹp, chứ chẳng biết là trong này có gì và rồi thì vô tình cứ đi vào sâu thì thấy, và thật sự bất ngờ với nơi này luôn, quá là hoang sơ, yên bình, vô cùng đẹp và hấp dẫn mặc dù đây chưa phải mùa hoa. Tháng 12 sẽ là mua hoa nha. Cây được trồng trên triền đồi rộng đến hàng ngàn mét vuông và tạo thành từng luống nhìn rất đẹp mắt.

* Trại Mát: 

Nơi tập trung nhiều nhà kính trồng rau, và hoa lớn nhất thành phố, cách trung tâm 7km, bạn cứ xuôi theo đường Trần Hưng Đạo, đường dễ đi dễ hỏi. Và con đường xuyên giữa Rừng thông đi tới đây rất đẹp, có nhiều ngôi biệt thự cổ ấn tượng. Tìm một điểm thoáng đáng hợp lí trên đèo là bạn có thể view được toàn bộ Trại mát. Nếu may mắn bạn còn có thể săn được mây luồn sáng sớm ở đây nữa đó.

* Cây cô đơn ở hồ suối Vàng: 

Cách trung tâm khoảng 20km, cùng hướng đi với làng Cù Lần. Con đèo dẫn tới đây vô cùng đẹp. Đến đây nhớ hỏi người dân đường ra chỗ cây Cô đơn nha. Hôm mình đi thì trời mưa to, lầy lội nên không mò ra đây được. Chỗ này chụp ảnh thì vô cùng đep luôn. Lưu ý là đừng mua vé vào Khu Du Lịch Thug Lũng Vàng nhé, trong này chẳng có gì ngoài rừng thông cả. Vé thì đắt 40k/ng. Muốn chụp rừng thông thì bạn có thể dừng xe và chụp ở ngay những rừng thông ven đường, đẹp lắm rồi.

===> Một số điểm hay ho mà mình chưa đi được, nếu bạn có thời gian thì đi nhé:

- Đồi Thiên Phúc Đức: lên trên đỉnh đồi có view vô cùng đẹp luôn.

- Núi Pinhatt: mình đã đến đây và định trek lên đỉnh. Thật tiếc là giờ họ đang xây dựng khu du lịch ở đây nên đã cấm không cho trekking nữa. Chứ nếu không lên đỉnh Pinhatt thì đẹp thôi rồi luôn, bạn sẽ view được toàn bộ khu vực hồ Tuyền Lâm với những bán đảo nhỏ trong lòng hồ như hồ Tà Đùng ở Đăks Nông ý. Khả năng mấy tháng nữa là có thể được leo lại.

hình ảnh
hình ảnh