Nếu chẳng may cơn mưa bão đến ngay kì nghĩ của bạn hay gặp phải thời tiết xấu thì bạn nên chuẩn bị cho mình những kiến thức sau đây.

Cập nhật thông tin

webtretho

Nên kiểm tra website của hãng hàng không, cập nhật qua báo chí hay mạng xã hội để biết được chuyến bay của mình có bị chậm hoặc hủy chuyến hay không, hoặc nếu đi tàu thì biết được tình hình tàu thuyền trên biển.

Mua bảo hiểm du lịch

Bảo hiểm du lịch sẽ giúp bạn tránh những rủi ro không đáng có, chuyến đi bị gián đoạn khi gặp thời tiết xấu.

Nên theo dõi thời tiết

Bạn nên thường xuyên theo dõi thời tiết trước khi bắt đầu cuộc hành trình.

Sạc đầy điện thoại

Để tránh trường hợp bị mất liên lạc sau bão. Bạn nên thông báo cho gia đình, người thân biết tình trạng của mình để tránh những lo lắng không đáng có.

Đến sân bay sớmwebtretho

Bạn nên đến sân bay làm thủ tục thật sớm, bạn sẽ có cơ hội đổi sang chuyến bay sớm hơn và trở về an toàn.

Thay đổi kế hoạch nếu có thể

Các hãng hãng không cho phép bạn thay đổi hành trình trong một số trường hợp đặc biệt, bạn có thể dời kế hoạch để đảm bảo an toàn cho mình.

Đặt phòng khách sạn

Trước khi đặt phòng khách sạn bạn nên tìm hiểu chính sách của nơi đó để đảm bảo quyền lợi của mình.

Mang một số vật dụng cần thiết

webtretho

Bạn nên mang một ít tiền mặt, một vài bộ quần áo, đồ dùng cá nhân, thuốc, đồ ăn nhẹ, nước uống và giữ giấy tờ tùy thân cẩn thận.

Đi lại

Mưa bão có thể dẫn đến nhiều tình trạng nguy hiểm như sét đánh, cây đổ, ngập lụt. Bạn nên quay về khách sạn trú ẩn an toàn.