Nhớ hồi cấp 3 lần đầu mình có kinh nguyệt, đau bụng kinh khủng khiếp, mặt thì tái nhợt, vã mồ hôi ra, chẳng nói được luôn vì quá đau. Thế là cô giáo vội vàng gọi bố mình tới đón, xong về nhà mẹ mình chuẩn bị cho cốc nước gừng uống. Uống xong được lúc thì cơn đau bụng nó bắt đầu dịu đi, mình bắt đầu bớt đau nên ngủ được chút. Thế nên, từ hồi đó mỗi lần mình tới kì kinh là bao giờ cũng trữ sẵn cốc nước gừng hoặc lát gừng để ngậm, nhạy cực luôn ấy.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Internet

Tại sao nên dùng gừng chữa đau bụng kinh?

Nếu hay bị đau bụng khi tới kì kinh, bạn có thể áp dụng cách chữa đau bụng kinh bằng gừng. Bởi, theo Y học cổ truyền, gừng có vị cay tính ấm nóng nên có thể thúc đẩy tuần hoàn máu. Nhờ đó, khí huyết được lưu thông, máu kinh sẽ được đẩy ra ngoài, làm giảm các cơ co thắt ở tử cung. Vì vậy, những cơn đau bụng kinh sẽ dần biến mất.

Hơn nữa, đau bụng kinh còn là do cơ thể bị tê lạnh dẫn tới tử cung nhiễm lạnh. Lúc này, máu kinh sẽ bị ứ lại nên mới gây nên cơn đau bụng. Thế nhưng gừng có tính ấm nóng nên có thể xua tan khí lạnh này. Thế nên nó có thể chữa đau bụng kinh hiệu quả.

Chất coneole trong gừng còn có công dụng xoa dịu thần kinh, giảm stress và kháng khuẩn. Do đó, nó không chỉ làm giảm các cơn đau, co thắt mà còn có thể giúp chống viêm nhiễm, giúp tinh thần bạn dễ chịu hơn.

Cách chữa đau bụng kinh bằng gừng tươi

Bạn có thể chữa đau bụng kinh bằng gừng tươi như thế nào? Dưới đây là những cách thông dụng, đơn giản, dễ làm mà ai cũng có thể thử:

+ Uống nước ép gừng tươi:

Bạn có thể rửa sạch củ gừng tươi và cắt thành miếng. Sau đó, bạn cho vào máy xay xay nhuyễn hoặc mang giã nát, lọc lấy nước rồi thêm chút nước ấm vào. Dùng nước đó để uống 1 – 2 lần/ngày, mỗi lần khoảng 50 – 100ml là được. Nếu muốn bạn cũng có thể cho thêm chút mật ong vào cũng được.

+ Tắm:

Nếu bị đau bụng kinh, thay vì ngâm mình trong bồn nước bình thường bạn có thể dùng nước gừng để tắm cũng rất hiệu quả. Bạn hãy lấy khoảng 5 – 6 nhánh gừng tươi (nếu có lá gừng thì cho thêm không thì thôi) mang rửa sạch, đập dập rồi cho vào nồi nước đun sôi. Sau đó, bạn lấy nước này pha thêm nước lạnh, giữ độ ấm chừng 40 – 50 độ tùy cảm nhận của bạn rồi dùng để tắm.

+ Đắp, chườm gừng tươi:

Đắp gừng tươi làm giảm cơn đau bụng kinh hiệu quả lắm đấy các mẹ. Mọi người chỉ cần rửa sạch 1 nhánh gừng rồi mang giã nát. Sau đó, bạn lấy miếng vải sạch hoặc khăn xô, cho gừng vào và đắp hoặc chườm trực tiếp lên bụng dưới. Chừng 5 – 10 phút sau thì cơn đau bụng kinh sẽ dịu dần, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn rất nhiều.

+ Nấu canh gừng:

Bạn cũng có thể chọn nấu canh gừng với gao và thịt nạc cũng có thể chữa đau bụng kinh. Hơn nữa, món ăn này còn rất giàu dinh dưỡng nên có thể cung cấp dưỡng chất cần thiết cho cơ thể. Đồng thời, nó còn có khả năng hạn chế tình trạng mất máu trong kì kinh, đẩy nhanh quá trình tái tạo máu cho cơ thể.

+ Ngậm gừng tươi:

Nếu không thể nấu được canh gừng hay giã gừng, làm nước gừng uống thì bạn có thể chữa đau bụng kinh từ gừng với cách đơn giản hơn. Bạn chỉ cần lấy củ gừng rửa sạch rồi cắt 1 lát mỏng ra. Sau đó, bạn dùng lát gừng này cho vào miệng ngậm. Hơi nóng từ gừng sẽ tỏa ra khoang miệng và lan tới các cơ quan khác nên có thể nhanh chóng giảm đau bụng kinh.

Ngoài ra, vào những ngày hành kinh, bạn có thể cho thêm gừng vào các món ăn cũng có thể làm giảm các cơn đau bụng kinh hiệu quả.

Nguồn: Tổng hợp