Đợt lễ rồi về quê chơi, sẵn thấy mình có máy ảnh, một số bà con mới nhờ chụp ảnh cho con cháu của họ để in ra treo cho đẹp. Mình hào phóng hứa sẽ in ảnh ra giúp luôn, họ chỉ cần mua cái khung đẹp đẹp là treo được rồi.

Chuyện này với mình thì dễ, chứ với bà con ở quê thì cũng tốn kém lắm, bồng con xuống phố, vào tiệm ảnh để họ chụp rồi họ cắt ghép này nọ các kiểu. Mấy đứa trẻ non nớt bị ghép vào mấy bộ đồ, thú bông, khung cảnh giả nhìn cứ ngồ ngộ và gượng ép làm sao. Mình lấy máy ảnh ra thử, trong lòng rất hớn hở, cô sẽ chộp cho các cháu những tấm hình thật là tự nhiên.

Mà cũng vui lắm, rất nhiều người đi theo để nhìn mình chụp hình, coi như là một chuyện hay ho. Vốn sĩ diện nên mình cũng khoái lắm, mũi nở bự như trái cà chua.

Vậy mà ngay khi đèn flash vừa lóe lên, một số người đã to tiếng quát mình, tắt flash ngay đi, không thì mù mắt cháu.

Ơ, mình hết sức ngạc nhiên, quay lại hỏi, ai lại nói thế ạ, em chụp ảnh cho Meo nhà em từ lúc còn bé xíu, cũng hay bật đèn flash cho sáng, cũng có sao đâu? Mà cũng không nghe bác sĩ dặn gì cả?

Một người mới kể mình nghe vanh vách chuyện bé ABC gì đó ở Trung Quốc bị mù mắt vì ba mẹ chụp ảnh mà bật flash, khoảng cách 25 cm. Sau khi chụp ảnh là đứa bé cảm thấy choáng váng, khó nhìn, ba mẹ phải đưa vào bệnh viện. Ở viện, bác sĩ phán rằng, đèn flash đã phá hủy tế bào mắt nên bị tổn thương thị lực vĩnh viễn.

Mình nghe toát mồ hôi hột, thật ra cũng có chút hoang mang, nhưng vẫn tỏ ra cứng, hỏi anh đọc chuyện này ở đâu? Có đáng tin không? Anh ấy rất bực mình, bảo sao không đáng tin, con gái tôi lên mạng đọc được rõ ràng. Có chụp hình bác sĩ, sao mà không đáng tin?

Mình cố thuyết phục một tí, vì không muốn chuyện vui lại thành chuyện buồn, không sao đâu anh ạ, đó là trường hợp hi hữu thôi, có thể cháu bé đó đã bị vấn đề gì đó về mắt rồi, đến tận lúc chụp hình mới phát hiện nên đổ lỗi cho đèn flash thôi.

Anh í nói tiếp làm mình cứng họng luôn, vậy cô chụp cháu tôi, lỡ bị gì ở mắt, cô có đền nổi không?

Đúng rồi, cục vàng cục bạc nhà người ta, mình lấy gì mà đền? Vậy là mình thành khẩn xin lỗi, tắt flash và đề nghị người mẹ bồng con ra ngoài hiên cho đủ ánh sáng để chụp hình.

Bữa nay thì hình đã xử lý xong rồi, đã in rồi và cũng đã gửi về quê rồi, mà mình vẫn cứ lăn tăn mãi, không lẽ chuyện flash gây mù mắt là có thật? Nào giờ mình mới nghe đèn laser chiếu vào mắt thì tổn thương thị lực thôi, không lẽ cái đèn flash của máy ảnh cũng ghê gớm như thế?

Nào giờ mình chụp hình con không biết bao nhiêu mà kể, mà hễ ở trong nhà là bật flash. Không lẽ mình suýt hại con không biết bao nhiêu lần rồi?

Mẹ nào rành không, cho mình xin lời khuyên với. Thật ra mình vẫn nghiêng về ý là không sao hơn, nhưng vẫn không có gì chắc chắn nên vẫn hơi bất an.