Chào các bố mẹ. Từ trước tới giờ em chỉ theo dõi các bài viết của các anh chị và hoạc được rất nhiều điều bổ ích. Hôm nay em mở Toppic này ra mong tìm được 1 phép thần kỳ nào giúp cháu em.

Cháu em được 3,5 tuổi, cháu trai. cách đây hơn 1 năm trên đầu gối cháu xuất hiện những hạt màu vàng (hạt to, hạt nhỏ) chừng bằng hạt đỗ xanh, đỗ tương. ko đau. lúc đầu là 1 hạt rồi mọc nhiều hơn. bố mẹ cháu cho đi kham ở BV nhi thì BV chuyển sang BV nội tiết. Sau khi xét nghiệm, các BS bảo cháu bị tăng Cholesterol máu. những u ở trên đầu gối gọi là u mỡ màng. những u này sẽ mọc nhiều ở mông, khuỷu tay, gầy gối, gót chân. BS cho uống thuốc giảm mỡ máu nhưng ko thấy khả quan. -> chuyển sang BV của ĐH Y Hà nội. -> xét nghiệm thì cả bố và mẹ đều bị mỡ máu cao -> bé bị 1 dạng của di truyền (bệnh gây ra từ nhiễm sắc thể). ở VN và trên thế giới bệnh này thuộc tuýp I (di truyền), rất hiếm gặp và ko có hướng điều trị. những u mỡ vàng gây mất thẩm mỹ và mất tự tin cho bé. từ khi bé bị bệnh, ngày nào cũng phải dùng thuốc, ko được ăn bimbim, xúc xích, các sản phẩm đồ hộp, ko uống nước ngọt, nước có ga, ko ăn đồ mỡ, cắt giảm tinh bột, ko ăn da, phủ tạng động vật, ko uống sữa khi chưa tách bơ (Tách bơ hoàn toàn