Nuôi con nhỏ mình đã từng rất stress khi con ốm, và chắc hẳn nhiều mẹ có cùng cảm giác như mình khi đối mặt với cảnh CON ỐM, đặc biệt với những người lần đầu làm Mẹ. Còn nhớ hồi nuôi bé đầu, suốt ngày chỉ chăm chăm quan sát con, con hắt hơi sổ mũi cũng lo, con ho cũng giật bắn mình: Chết rồi, lại ho rồi. Con bị táo bón cũng đứng ngồi không yên, mong ngóng đến lúc con đi được rồi lại mang ra phân tích xem màu sắc thế này có ổn ko? blabla...Giờ đã có bé thứ 2 thì mọi thứ đã thay đổi khá nhiều. Tất nhiên khi con ốm vẫn lo lắng nhưng không còn hoang mang điên đảo như xưa. Hôm nay, ngoi lên đây chia sẻ với các Mẹ cách trị sổ mũi, hắt hơi cho bé khi giao mùa mà mình đã áp dụng thành công với 2 bé nhà mình.

Quy trình có 3 bước như sau ạ:

Bước 1: Uống tinh dầu tỏi

Thông thường khi giao mùa mình cho con uống tinh dầu tỏi để phòng (ngày 5 giọt); khi đã bị hắt hơi sổ mũi tăng lượng lên 10 giọt/ lần, ngày 3 lần. Mình dùng tinh dầu tỏi Cầu Bình An nhé!

Bước 2: Ngâm chân gừng muối ấm và matxa huyệt dũng tuyền

Nguyên liệu cần dùng là 1 củ gừng già rửa sạch sẽ để cả vỏ, đập dập đun với nước, khi sôi để lửa bé 1 xíu và cho thêm vài hạt muối vô (mình dùng muối hạt to). Sau đó để nguội khoảng 37 độ thì con ngâm chân. Thời gian ngâm khoảng 7-15'. Vừa ngâm vừa kết hợp matxa chân, đặc biệt là huyệt dũng tuyền ( là huyệt mà khi co bàn chân và các ngón chân lại, chỗ hõm xuất hiện ngay ở 1/3 trước gan bàn chân chính là vị trí của huyệt).

Bước 3: Nhỏ nước muối sinh lý Pháp Physiodose

Bạn bé mới chớm bị ngạt mũi, mũi trong mình sẽ nhỏ mũi bằng tép vàng ngày 4 lần. Nếu con nhiều dịch mũi, xịt nước muối biển cá heo rồi hút dịch ra, sau đó nhỏ mũi. Mình hạn chế hút mũi vì sợ ảnh hưởng đến niêm mạc mũi con. Chỉ hút khi quá nhiều dịch và con ngạt mũi khó thở, tối đã 2 lần/ ngày.

Kiên trì với  3 bước trên sau 3-4 ngày là con trở về trạng thái bình thường. Lần đầu tiên thành công với các cách này mà không phải dùng thuốc, không kháng sinh... mình mừng muốn tung lên cho cả thế giới thấy điều kì diệu đến từ những việc nho nhỏ như thế đấy! 

Chú ý : Nếu như nằm điều hòa mình đi tất giấy cho con và quàng khăn xô ở cổ, để đảm bảo chỗ cần mát vẫn mát, chỗ nào cần giữ là phải giữ...

Hi vọng phần chia sẻ của mình hữu ích với các Mẹ và hiệu nghiệm với các bé! Chúc các con luôn khỏe mạnh khám phá thế giới nhé!

Hien Nguyen