Nhím hôm nọ bị nhiễm virut tiêu chảy, nôn ra mật xanh mật vàng luôn, nôn liên tục, không ăn gì cả ngày, nằm li bì, mẹ Nhím sợ quá đem Nhím đi cấp cứu tại Viện Nhi. Kinh hoàng luôn. Đông như biểu tình. Khu nhà khám bệnh theo yêu cầu hết sạch chỗ, đành bế nhau sang khu tiêu hoá của Viện. Nhập viện, nằm nửa ngày Nhím cũng chẳng ăn uống gì, bác sĩ khám thì bảo chỉ có theo dõi thôi chứ chẳng giải quyết được vấn đề gì. Quá đông các bé bị đi ỉa nhưng bác sĩ chỉ cho uống Oresol & khuyên mua sữa (Enfalac) dành cho trẻ tiêu chảy. Vì Nhím không ăn được gì nên mình xin cho Nhím truyền 01 chai Gluco. Sau đó vì đông & chỉ nằm theo dõi thôi nên mẹ Nhím xin cho Nhím về nhà. Hôm sau mẹ Nhím đưa Nhím tới khám tại bác sĩ Vân (trưởng khoa khám bệnh theo yêu cầu của Viện nhi thuỵ điển), 26 Chùa Láng, bác sĩ có kê đơn, trộm vía sau 4 ngày (từ hôm thứ bảy đến thứ 4) là Nhím đã khỏi rồi. Mình viết đơn thuốc ra đây cho các mẹ tham khảo nhé:

1. 01 viên nhét đít (chống nôn) dùng tức thời: Preperan 10mg (ko biết có chính xác ko, dùng nửa viên)

2. Uống thuốc cầm ỉa Strepsin, ngày 2 thìa cafe/2 lần/ngày

3. Men tiêu hoá, ngày 2 gói Antibio/2 lần /ngày

4. Bù nước, Viên Hydrit (pha 200 ml nước uống 50-100ml sau mỗi lần đi ỉa)

5. Motilium (dùng tiếp nếu còn nôn)

6. Đặc phân uống Neoneptin, 5ml/2 lần/ngày