Bé nhà mình 8 tuổi. Từ bé chim bé đã ngắn hơn so với cùng tuổi. Hôm vừa rồi mình có đưa con đi khám chim cò cho con, bác sỹ bảo rằng bé bị lún/vùi dương vật. Bệnh này đang nhẽ nên phẫu thuật từ 2 tuổi về trước thì tốt hơn, bé nhà mình bị chậm 5 năm. Mình cảm thấy ân hận. Khi con được 8 tháng, mình cũng đã đưa con đi khám, nong bao quy đầu, cũng có hỏi về hiện tượng của con. Bác sỹ lúc đó ( Bác sỹ Long - Hội trưởng hôi tiếp niệu nhi VN) có bảo cứ để tự nhiên, lớn khắc dài. Sau đó khi con 3 tuổi cũng đi khám, bác sỹ cũng bảo không cần thiết. Mẹ nào có con trai mà chim nhỏ thì nên khám sớm nhé, sẽ tránh mặc cảm cho con hơn.

Trở lại chuyện bé nhà mình, mình muốn hỏi mẹ nào có con bị bệnh này sau phẫu thuật có cải thiện nhiều không và có phải uống thuốc gì không? Bác sỹ chỉ định bé nhà mình về nong chim khoảng 4 tuấn, sau đó sẽ phẫu thuật và uống thuốc. Bác sỹ cón nói thuốc này gây tác dụng dậy thì ( cùng với đó là chim sẽ dài ra), tuy nhiên sẽ ở liều lượng nhất định làm bé không dậy thì sớm mà chỉ tác động đến cái đó của con thôi (???). Mình lăn tăn về điều này quá, nhỡ dậy thì sơm thì sao?. Mẹ nào có kinh nghiệm về điều này cho mình biết với nhé. Cảm ơn cấc mẹ.