Các mẹ ở đây có ai biết đến bệnh nhược thị không ạ? Đây là một biến chứng của các tật khúc xạ như cận, loạn, viễn, lác,… khiến thị lực giảm nhưng không thể điều trị bằng cách đeo kính. Thực ra em cũng là một người bị nhược thị với mắt phải hiện tại thị lực chỉ có 1/10. Tuy nhìn bên ngoài không khác gì bình thường nhưng một bên mắt gần như đã hỏng hoàn toàn. Em bị bệnh này từ bé, lúc đó Y học chưa tiến bộ như bây giờ, gia đình lại khó khăn không có điều kiện, cứ nghĩ không ảnh hưởng gì nhiều nên giờ đành chịu. Cũng có kinh nghiệm thế, vậy mà chính em lại là người chủ quan, để con cũng bị nhược thị giống mình, nghĩ lại ân hận gì đâu…

Em có một bé trai năm nay 6 tuổi. Khoảng nửa tháng trước, thấy con xem TV cứ hay nheo mắt, nghiêng đầu để nhìn cho rõ, em chột dạ mới đưa con đi khám mắt. Kết quả bé nhà em bị cận đến 5 độ và loạn 1 độ, hỏi ra thì con nói không nhìn rõ đã lâu nhưng lại không dám nói với bố mẹ, em xót con nhưng lúc đó cứ nghĩ cho con đeo kính là được. Thế nhưng câu chuyện chưa dừng lại ở đó, bác sĩ nói con em do một thời gian dài bị cận, nheo mắt thường xuyên không được thăm khám điều chỉnh kịp thời nên bây giờ đã thành nhược thị, mắt trái của bé chỉ còn 4/10 thôi tức là mất hẳn 6 phần thị lực. Em nghe bác sĩ nói thì thương con 1 mà giận mình 10, hai vợ chồng suốt ngày chỉ lo đi làm kiếm tiền, không để ý gì tới con, cũng chẳng quan tâm đưa con đi khám mắt định kỳ, đến lúc phát hiện ra thì hậu quả đã thành thế này.

hình ảnh

Hình ảnh các bé đang điều trị nhược thị giống con em tại Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP.HCM

Nhưng trong cái rủi cũng có cái may, bé nhà em do còn nhỏ lại phát hiện sớm nên bác sĩ nói có cơ hội phục hồi thị lực đến 9, 10 phần (thời gian điều trị nhược thị hiệu quả nhất là từ 3- 14 tuổi). May hơn nữa là chỗ em đưa con đi khám, phát hiện bệnh lại là Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP. HCM có đầy đủ thiết bị điều trị luôn. Bệnh viện này là cơ sở y tế trực thuộc Bộ Y tế Việt Nam, có thể chẩn đoán và điều trị nhược thị, đã từng điều trị thành công cho nhiều trường hợp bị nhược thị rồi nên em hy vọng dữ lắm. Bác sĩ bảo với em là để điều trị nhược thị phải dùng nhiều phương pháp phục hồi chức năng thị giác bằng laser, điện trường, từ trường, massage chân không… Tùy vào tình trạng mỗi bé sẽ có phác đồ điều trị khác nhau. Bé nhà em phải điều trị theo liệu trình 10 buổi liên tiếp, mỗi buổi khoảng 60-90 phút với chi phí khoảng 6 triệu đồng.. Thấy mỗi buổi con lại được tập với nhiều loại máy khác nhau, hỏi bác sĩ thì bác nói những loại máy này sẽ giúp kích thích bên mắt bị yếu khỏe hơn. Về nhà em nghe theo lời bác dặn, không cho con tiếp xúc lâu với màn hình vi tính, TV,… Em còn cho bé tập bịt mắt rồi lựa các loại đậu để tăng thêm hiệu quả của việc điều trị nữa. Sau 10 buổi trộm vía thị lực của con cải thiện rõ rệt, mắt bị nhược thị từ 4/10 khi khám lại đã lên 9/10, giờ con nhìn rõ hơn trước rất nhiều, đúng là mừng không gì tả được các mẹ ơi!

Đưa con đi điều trị nhược thị em mới biết cũng có rất nhiều bố mẹ khác giống em. Vì chủ quan không cho con đi khám mắt định kỳ, lâu ngày đến lúc phát hiện con bị nhược thị thì đã quá muộn. Thế nên em chia sẻ câu chuyện của mình lên đây cũng để các mẹ chú ý hơn, hãy dành thời gian đưa con đi khám định kỳ để kiểm soát tình trạng sức khỏe mắt của con một cách tốt nhất nhé ạ.

hình ảnh

Các bác sĩ tại Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP. HCM có chuyên môn cao và rất tận tình chu đáo

Nếu chưa biết khám nhược thị ở đâu, các mẹ cứ qua thẳng Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP.HCM lúc nãy em có giới thiệu nhé, ở đây đang có chương trình khám, tầm soát nhược thị miễn phí cho các bé vào thứ 2, thứ 4 và thứ 6 hằng tuần khi đặt lịch khám online trước tối thiểu 1 ngày. Em đính luôn địa chỉ cho mẹ nào chưa biết: Số 1, đường 3 tháng 2, Phường 11, Quận 10, TP. HCM.

Bệnh viện có cơ sở vật chất tốt, hệ thống máy móc hiện đại, các bác sĩ, y tá thăm khám tận tình, nhẹ nhàng, trình độ chuyên môn cao. Ngoài tầm soát và điều trị nhược thị, bệnh viện còn xử lý được nhiều căn bệnh khác liên quan đến mắt nữa, cực kỳ uy tín luôn. Đôi mắt rất quan trọng nên hãy chăm sóc nó cho con mình thật kĩ để không phải hối hận các mẹ nha!