Bé nhà mình 5 tháng tuổi, hồi mới sinh 10 ngày, cu cậu bị ho, mình rất lo. Đi khám thì bs bảo là chỉ bị viêm mũi thôi, cố gắng xịt mũi và cho thuốc nhỏ mũi bs tự chế là khỏi. Mình ko dám dùng bình xịt để xịt vì thấy con bé quá. Mình đã hút mũi cho con, không cần dùng thuốc nhỏ mũi mà con vẫn khỏi. Từ lúc đó đến giờ bé 5 tháng, bị ho mấy lần, mỗi lần bị mình đều làm thế và thấy rất hiệu quả. Mình chia sẻ với các mẹ, hi vọng giúp ích cho các bé.

- Chuẩn bị các dụng cụ:

+ Ống hút Bebe Comfort của Pháp, cái này có bán ở các cửa hàng trẻ em lớn như Colorful, Bambinostar, **********… nhé.

+ Hai lọ nước muối sinh lý (trời lạnh thì nên ngâm ấm trước khi hút)

- Cách làm.

Đặt bé nằm nghiêng người để đảm bảo nước mũi ko chảy vào trong. Đặt đầu ống hút vào mũi ở dưới, đặt lọ nước muối sinh lý ở mũi trên. Tay nhỏ nước muối đồng thời mồm hút. Nhớ nhỏ liên tục và nhiều nhé.

Khi nào bé nhiều mũi, mình phải hút hai lọ, nếu ít mũi thì chỉ một hoặc nửa lọ thôi. Nếu bé nhiều mũi trong sẽ thấy hút ra rất nhiều bọt, nếu bé mũi đặc thì nước sẽ rất đục và có nhiều cục mũi.

Bé nhà mình hồi được 10 ngày, chỉ thấy ho thôi, ko thấy chảy nước mũi, thế mà lúc hút ra thấy rất nhiều bọt, dần dần chuyển sang đầy mũi xanh đấy.

Nếu bé đỡ thì cũng phải ít nhất 5 ngày là khỏi. Còn nếu bé ko đỡ thì nên kết hợp uống thuốc nhé.

Chúc các mẹ thành công.