Con mình được 1 tuần tuổi, sáng thay tả mình phát hiện 1 bên tinh hoàn của bé hơi ửng đỏ. Nghĩ là hăm tả nên mình thoa thuốc cho bé và vẫn tiếp tục kiểm tra. Đến trưa thì bé có vẻ đau khi tiếp xúc chổ ửng đỏ, và quấy khóc không chịu ngủ. Đến chiều thì chổ sưng đỏ bắt đầu cưng cứng. Mình sợ quá vác con đi khám ở FV thì được chẩn đoán là tinh hoàn bị xoắn, có khả năng hoại tử cao, chuyển gấp sang Nhi Đồng II để mổ cấp cứu. Tối hôm đó mổ nhưng vẫn ko kịp, bé mất vĩnh viễn 1 bên tinh hoàn. Khi tìm thông tin trên internet, nếu bạn tìm "sưng tinh hoàn" thì gần như ko tìm được thông tin về căn bệnh nguy hiểm này. Chỉ khi xuất viện về nhà mình tìm "xoắn tinh hoàn" thì mới biết. Nếu phát hiện sớm trong vòng 6 tiếng đầu thì đã có khả năng giữ được cho con rồi. Bác sỹ bảo thường thì bệnh này cũng ko hiếm, nhưng thường phát bệnh ở độ tuổi từ 2-3 tuổi trở lên, ít khi xảy ra ở trẻ sơ sinh. Do con mình quá bé, ko biết kêu đau với mẹ nên mới dẫn đến sự việc đau lòng như vậy. Bệnh này ít người biết vì thường thì cha mẹ có tâm lý che dấu bệnh của con vì thương con, sợ con sau này lớn lên mang tâm lý tự ti. Mình post bài này lên để các mẹ cảnh giác về căn bệnh nguy hiểm này. Mỗi sáng khi tắm cho bé, nếu có bất kỳ dấu hiệu sưng đỏ, cứng ở tinh hoàn thì phải đem bé đi khám ngay, đừng phân vân rồi ân hận các mẹ nhé!