Mẹ em nấu bếp cho căn tin, ngày nào cũng nấu cho cả trăm người ăn mà ròng rã 10 năm, giờ 55 tuổi mà cũng cứ làm y vậy. Gần đây tay phải của mẹ hay bị tê cứng, có khi các ngón tay bị quéo lại, rồi cầm nắm đồ nặng như nồi, chảo hay cả mấy vật nhẹ như muỗng đĩa cũng không được, có bữa về nhà vừa cầm ly uống nước thì làm rơi xuống không giữ nổi, cả nhà hú vía. Lúc đầu tưởng bị khớp nên mẹ bỏ qua, cứ xoa dầu, uống thuốc giảm nhức bậy bạ cho đỡ rồi lại làm tiếp nhưng cả tuần nay nó nặng hơn, có khi vừa đau vừa gần như liệt hẳn không làm gì được, 1 ngày thì đỡ vài ba bữa lại bị lại. Em đọc tài liệu thì thấy đó là biểu hiện của bệnh cột sống cổ, nghe sao không liên quan, cổ mà ảnh hưởng nặng lên tay như vậy??? Giờ biết là tình trạng nặng rồi mà không biết nên đưa mẹ đi khám chỗ nào cho đúng, đọc trên mạng thì nói bv nào cũng có khám nhưng điều trị không tới nơi tới chốn thì bệnh nặng thêm, đi tới đi lui tâm lý cũng bất ổn nữa. Các mẹ có kinh nghiệm gì về bệnh này, cần kiêng cử gì và khám bv nào để trị được tận gốc ko, chi phí khoảng bn chỉ em với? Mà đã bị vậy thì có thể phục hồi lại như lúc đầu ko??? Em sợ quá, chắc phải kêu mẹ bỏ nghề quá… mà mẹ thì ko chịu, khổ dễ sợ!

http://img.webtretho.com/images/sales/2014/Te-tay-la-bieu-hien-cua-benh-gi.jpg