Trong bài viết này Anhvienshop sẽ giúp các bạn tìm hiểu tất cả những điều cần biết về bệnh trĩ bao gồm: biểu hiện, nguyên nhân, các yếu tố nguy cơ gây bệnh, cách phòng và chữa bệnh.

Bệnh trĩ là loại bệnh gây ra bởi các tĩnh mạch bị sưng nằm xung quanh hậu môn hoặc ở phần dưới của trực tràng. Khoảng 50 phần trăm người trưởng thành có thể mắc phải các triệu chứng của bệnh trĩ ở tuổi 50.

Bệnh trĩ chia làm 2 loại bên trong (trĩ nội) hoặc bên ngoài (trĩ ngoại). Bệnh trĩ nội phát triển trong hậu môn hoặc trực tràng. Bệnh trĩ ngoại phát triển bên ngoài hậu môn.

Bệnh trĩ ngoại thường phổ biến nhất và rắc rối nhất. Bệnh trĩ gây đau, ngứa dữ dội và khó ngồi. May mắn thay, bệnh có thể điều trị.

Nguyên nhân nào gây ra bệnh trĩ?

Các chuyên gia không chắc chắn nguyên nhân nào gây ra bệnh trĩ phát triển. Các yếu tố có thể gây ra bệnh bao gồm:

căng thẳng trong khi đi tiêubiến chứng do táo bón mãn tínhngồi trong một thời gian dài, đặc biệt là trong nhà vệ sinhtiền sử gia đình mắc bệnh trĩ

Các yếu tố rủi ro có thể gây ra bệnh trĩ

Bệnh trĩ có thể được di truyền từ cha mẹ sang con, vì vậy nếu cha mẹ bạn mắc bệnh trĩ, bạn có nhiều khả năng mắc bệnh này.

Nâng vật nặng, béo phì hoặc căng thẳng liên tục trên cơ thể bạn có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh trĩ.

Đứng quá nhiều mà không nghỉ ngơi để ngồi có thể khiến bệnh trĩ phát triển. Quan hệ tình dục qua đường hậu môn liên tục và tiêu chảy cũng có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh trĩ.

hình ảnh

Bạn cũng có nhiều khả năng mắc bệnh trĩ nếu bạn đang mang thai. Khi tử cung mở rộng, nó ấn vào tĩnh mạch trong đại tràng, khiến các tĩnh mạch này phình ra.

Các biểu hiện của bệnh trĩ là gì?

Các biểu hiện của bệnh trĩ bao gồm:

cực kỳ ngứa quanh hậu mônkích thích và đau quanh hậu mônngứa hoặc đau toàn bộ hoặc sưng gần hậu môn của bạnrò rỉ phânnhu động ruộtdính máu trên phân của bạn sau khi đi tiêu

Mặc dù bệnh trĩ gây đau đớn nhưng chúng không nguy hiểm đến tính mạng và thường tự khỏi mà không cần điều trị.

Nếu bạn mắc bệnh này thường xuyên, bạn có thể phát triển các triệu chứng thiếu máu, chẳng hạn như yếu và da nhợt nhạt do mất máu, mặc dù điều này rất hiếm khi xảy ra.

Làm thế nào để chẩn đoán bệnh trĩ?

hình ảnh

Một cuộc khám tổng quát trực quan về hậu môn của bạn có thể đủ để chẩn đoán bệnh trĩ.

Để xác nhận chẩn đoán, bác sĩ có thể thực hiện một cuộc khám khác để kiểm tra xem có bất kỳ dấu hiệu bất thường nào trong hậu môn không.

Kiểm tra này được gọi là kiểm tra trực tràng kỹ thuật số (DRE). Trong lần khám này, bác sĩ sẽ đưa ngón tay đeo găng và bôi trơn vào trực tràng của bạn.

Nếu họ cảm thấy có gì bất thường, họ có thể yêu cầu một xét nghiệm bổ sung gọi là soi đại tràng sigma.

Nội soi đại tràng sigma bao gồm bác sĩ của bạn sử dụng một máy ảnh nhỏ để chẩn đoán bệnh trĩ nội. Máy ảnh sợi quang nhỏ này, được gọi là dụng cụ soi kết tràng sigma, vừa với một ống nhỏ và sau đó chèn vào trực tràng của bạn.

Từ xét nghiệm này, bác sĩ của bạn có được một cái nhìn rõ ràng về bên trong trực tràng của bạn để họ có thể kiểm tra bệnh trĩ ở cự ly gần.

Cách phòng ngừa bệnh trĩ

Để ngăn ngừa hoặc tránh bệnh trĩ xấu đi, tránh căng thẳng khi đi tiêu. Ngoài ra, hãy cố gắng tăng lượng nước trong cơ thể của bạn. Uống nhiều nước có thể làm cho phân của bạn không bị cứng.

Đi tiêu ngay khi bạn cảm thấy có nhu động ruột để ngăn ngừa bệnh trĩ phát triển. Tập thể dục thường xuyên để tránh bị táo bón và không ngồi trong thời gian dài, đặc biệt là trên các bề mặt cứng như bê tông hoặc gạch.

Tiêu thụ thực phẩm có nhiều chất xơ có thể giảm thiểu nguy cơ phát triển bệnh trĩ trong tương lai.

Nguồn chất xơ tốt cho chế độ ăn uống bao gồm: lúa mì; gạo lức; cháo bột yến mạch; quả lê; cà rốt; kiều mạch; cám

Chất xơ giúp tạo ra lượng lớn phân trong ruột, làm mềm phân, làm cho khi đi tiêu được dễ dàng hơn.

Biến chứng do bệnh trĩ rất hiếm, nhưng có thể bao gồm: cục máu đông trong tĩnh mạch bị sưng; sự chảy máu; thiếu máu thiếu sắt do mất máu

Các phương pháp điều trị

Các bạn có thể lựa chọn điều trị bệnh trĩ tại nhà hoặc tại bệnh viện

Bổ sung chất xơ

Nếu bạn bị táo bón, bạn cũng có thể sử dụng chất bổ sung chất xơ không cần kê đơn để giúp làm mềm phân của bạn.

Mua chúng ngay bây giờ. Hai chất bổ sung phổ biến của loại này là psyllium và methylcellulose.

Giảm đau

Để giảm thiểu cơn đau, hãy ngâm mình trong bồn nước ấm ít nhất 10 phút mỗi ngày. Bạn cũng có thể ngồi trên một chai nước ấm để giảm đau do bệnh trĩ ngoại.

Nếu cơn đau không thể chịu đựng được, hãy sử dụng thuốc đạn, thuốc mỡ hoặc kem không kê đơn để giảm đau và ngứa. Bạn có thể tìm thấy thuốc đạn trĩ trực tuyến hoặc trong các tiệm thuốc.

Các phương pháp chữa bệnh tại nhà

Các phương pháp điều trị ngoài da không cần kê đơn, chẳng hạn như hydrocortison hoặc kem trị trĩ, có thể làm giảm sự khó chịu của bạn khỏi bệnh trĩ.

Bạn có thể mua cả hydrocortison và kem trị trĩ tại đây. Ngâm hậu môn của bạn trong bồn tắm trong 10 đến 15 phút mỗi ngày cũng có thể giúp ích.

Thực hành vệ sinh tốt bằng cách làm sạch hậu môn của bạn bằng nước ấm trong khi tắm mỗi ngày. Nhưng đừng sử dụng xà phòng, vì xà phòng có thể làm nặng thêm bệnh trĩ. Cũng tránh sử dụng giấy vệ sinh khô hoặc thô khi bạn lau sau khi đi tiêu.

Sử dụng một miếng gạc lạnh lên hậu môn của bạn có thể giúp giảm sưng trĩ. Thuốc giảm đau, chẳng hạn như acetaminophen, ibuprofen hoặc aspirin cũng có thể làm giảm đau hoặc khó chịu.

Thủ thuật y tế

Nếu phương pháp điều trị tại nhà không giúp điều trị bệnh trĩ của bạn, bác sĩ có thể khuyên bạn nên thắt trĩ bằng vòng cao su (rubber band ligation).

Thủ thuật này liên quan đến việc bác sĩ cắt đứt sự lưu thông của bệnh trĩ bằng cách đặt một dải cao su xung quanh nó. Điều này gây ra mất lưu thông đến trĩ, buộc nó phải co lại. Thủ thuật này chỉ nên được thực hiện bởi một chuyên gia y tế. Đừng cố gắng tự thực hiện ở nhà.

Nếu thắt trĩ bằng vòng cao su không phải là một lựa chọn trong trường hợp của bạn, bác sĩ có thể thực hiện liệu pháp tiêm hoặc trị liệu xơ cứng.

Trong thủ thuật này, bác sĩ của bạn tiêm trực tiếp một hóa chất vào mạch máu. Điều này làm cho búi trĩ giảm kích thước.

Phần kết luận

Với điều trị thích hợp, bệnh trĩ của bạn có thể đẩy lùi một cách nhanh chóng.

Hãy làm theo chỉ dẫn của bác sĩ và duy trì chế độ, bao gồm tập thể dục và tránh ngồi trong thời gian dài, làm giảm các triệu chứng bệnh trĩ cũng có thể cải thiện bệnh của bạn.