Các mẹ ơi, TIEU PAUL đọc được bài báo này thấy cũng hay hay mình post lên để các bạn cùng đọc nhé.

Karen Gatt một phụ nữ trẻ ở Úc đã trở nên rất nổi tiếng sau khi cho ra đời cuốn sách : Chế độ thực đơn - Dây phơi quần áo và mới đây nhất là Câu lạc bộ ăn kiêng Dây phơi quần áo. Trong hai cuốn sách có nhan đề rất ngộ nghĩnh này , Karen đã trình bày rất khoa học những kinh nghiệm bản thân của mình để phấn đấu giảm cân tích cực và cô đã vất được 67kg ra khỏi thể trọng ục ịch đến 136 kg. Cô đã thực hiện một chế độ ăn uống hợp lý và ý chí bền bỉ để hàng ngày đi bộ vòng quanh hàng rào dây thép phơi quần áo ở sân sau nhà mình mà không cần phải tốn một đồng nào đẩ đến sàn tập thể dục thẩm mỹ.

Trong cuốn sách này Karen đã giải đáp những thắc mắc phổ biến của những phụ nữ béo phì đã thử sức nhiều lần nhưng đều gặp thất bại trong việc giảm cân.

* Làm thế nào để chiến thắng cơn thèm ngọt?

Ban hãy sống thật tích cực và tập trung lớn vào những hoài bão và ước mơ của mình. Cơn thèm đồ ngọt khó có thể bỏ qua nhưng đấy là vấn đề của lý trí chứ không phải là vấn đề của bao tử. Hãy thỏa mãn nó bằng cách chấm mút vài hạt đường và nên dừng lại ngay lập tức ở đây.

*Bạn có nên ăn nhiều chất carbohydrate không?

Hãy ăn chất carbohydrat vào bất cứ lúc nào bạn thích nhưng hãy hạn chế kích thước khẩu phần ( mì sợi, khoai tây...)

* Bạn nên mua sắm loại thực phẩm chế biến sẵn nào ở cửa hàng?

Hãy luôn chọn những sản phẩm không có hoặc có rất ít chất béo và nên đoc thật kỹ các nhãn hiệu so sánh lượng chất béo cung cấp của nhiều hãng khác nhau cho cùng một loại thực phẩm và chọn mua loại có chất béo thấp nhất. Cũng nên quan tâm đến lượng đường. Một số sản phẩm có rất ít chất béo nhưng lại bị "gia cố" thêm nhiều đường.

* Chỉ cần uống sữa gầy là đủ?

Có rất nhiều nhãn hiệu sữa ít béo, bạn hãy chọn lựa trong một thời gian vase tìm ra sản phẩm thích hợp cho mình.

Mỗi ngày nên ăn đủ ba bữa?Đúng vậy. Bạn phải ăn sáng để kichnhoạt cho một ngày mới , ăn trưa và ăn tối cũng quan trọng như vậy. Đừng bao giờ để cơ thể " chết đói" vì thèm thuồng. Nếu ăn không đủ 3 bửa/ngày , bạn sẽ đâm mê ăn vặt và điều này còn nguy hiểm hơn nhiều.

* Phụ nữ nên ăn nhiều hơn khi có kinh?

Chớ nên nghĩ rằng phải ăn nhiều hơn để đền bù cho " sự mất mát" khi có kinh nhất là chocolate và bánh kẹo, vì điều này là không cần thiết. Vấn đề là ở tâm lý người phụ nữ.

*Bạn tự soạn thảo chế độ ăn kiêng cho mình?

Bạn nên đến khoa tư vấn dinh dưỡng ở các bệnh viện , trung tâm chuyên môn. Tự soạn thảo chế độ ăn cho mình nhiều khi mang tính phiếm diện và cơ thể bạn có thể bị thiếu hụt vi chất cần thiết cho một cơ thể mạnh khoẻ.

* Có loại trái cây hay rau củ nào " xấu " cho việc giữ eo không?

Câu trả lời là không. Hãy ăn các loại rau trái, củ quả càng nhiều càng tốt. Nhưng cần hạn chế một số trái cây có nhiều đường ( chuối nho xoài) và rau củ nhiều chất carbohydrate (khoai tây, bí đỏ)

*Thời điểm tập thể dục trong ngày có tạo nên sự khác biệt nào không?

Không. Bạn chỉ cần tập 20-30 phút mỗi ngày là đủ.

*Thế nào là bài tập thể dục "Dây phơi quần áo"?

"Dây phơi quần áo" là một hình ảnh tượng trưng để những người phụ nữ nhớ đến bài tập thể dục đi bộ hằng ngày, khi họ không có điều kiện hoặc e ngại đến tập ở chỗ đông người. Bạn có thể leo cầu thang , đi tới đi lui ngoài hành lang và bất cứ dạng vận động tại gia nào mà bạn thích.

* Uống mỗi ngày 2 lít nước lọc là một "cực hình". Làm thế nào để vượt quua cảm giác ngán ngại này?Bạn có thể uống nước cam , nước bưởi... tự nhiên. Nhưng tốt nhất vẫn là uống 6-8 ly nước / ngày. Tạo cảm giác dễ chịu bằng cách cho vào mỗi ly nước một chút nước cam , nước bưởi nước chanh...

*Phải làm gì khi trọng lượng cơ thể đạt đến một giai đoạn gọi là khó mà suy suyển cho việc giảm cân?

Phải nhìn lại chế độ ăn uống- tập luyện để thêm hoặc bớt những điều cần thiết. Ví dụ : Thay món ăn nhanh gà rán , hamburger bằng sandwich kẹp rau, hoạc đi bộ thêm 10' vào bài tập mỗi ngày.

* Làm thế nào để tinh thần luôn phấn chấn với những thử thách liên tục?

Hãy tin vào bản thân. Bạn cần phải quản chế đời sống của mình và hãy tự nhủ ;"Tôi xứng đáng được sống hạnh phúc hơn. Tôi nhất định sẽ giảm cân". Tập trung vào mục tiêu và vẽ ra viễn cảnh bạn xinh đẹp , mạnh khoẻ, gọn đẹp trong tương lai.

MỘT SỐ ĐIỀU CẦN GHI NHỚ:

1. HÃY GIẢI QUYẾT TRONG TỪNG NGÀY,ĐỪNG ĐỂ DỒN CỤC THÀNH MỘT NÚI BẠN SẼ THẤY NGỘP THỜ VÀ CHÁN NGÁN.

2. STRESS SẼ GÂY TRẦM CẢM. TRẦM CẢM GÂY LÊN CÂN DO BẠN TÌM THỨC ĂN NHƯ MỘT NGUỒN AN ỦI. KHI BỊ STRESS , HÃY DÀNH THỜI GIAN CHĂM SÓC BẢN THÂN VA ĐỪNG "GIẢI SẦU" TRONG NHÀ BẾP.

3.HÃY TẬN HƯỞNG TỪNG GIÂY PHÚT CỦA CUỘC SỐNG BAN TẶNG, DÀNH THỜI GIỜ CHO NHỮNG CÔNG VIỆC HAY NHỮNG GIÂY PHÚTR QUÝ GIÁ : KÈM CẶP CON HỌC HÀNH, TÂM TÌNH VỚI NHỮNG NGƯỜI THÂN YÊU.

4. TRƯỚC KHI BẮT ĐẦU HÃY LUÔN LUÔN NHẮC ĐI NHẮC LẠI :"TÔI TIN VÀO BẢN THÂN TÔI. TÔI PHẢI CHIẾN ĐẤU VÌ MỤC ĐÍCH CỦA MÌNH.

5. LUÔN LUÔN TRỮ SẴN MỘT CHÉN TRÁI CÂY THẬP CẨM ĐỂ BẠN CÓ THỂ ĂN VẶT KHI LÊN CƠN THÈM.

6. KHI ĐI NHÀ HÀNG CẨN THẬN CHỌN THỰC ĐƠN.

7. UỐNG NƯỚC TRƯỚC BỮA ĂN (TRƯA & TỐI) BẠN SẼ GIẢM NHU CẦU ĂN.

8. CÁCH ĐƠN GIẢN NHẤT ĐỂ BẮT ĐẦU MỘT CHẾ ĐỘ ĂN KIÊNG THÀNH CÔNG LÀ ĐỪNG CẮT DỨT HẲN VỚI NHÓM THỰC PHẨM NÀO CẢ. CHỈ CẦN THAY THẾ CÁI TỐT CHO CÁI XẤU HƠN LÀ ĐƯỢC.

9. CẮT HẲN THỨC UỐNG GIẢI KHÁT CÔNG NGHIỆP.

10. ĐẶT RA TỪNG MỤC TIÊU NHỎ CHO KẾ HOẠCH CỦA MÌNH.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG :) :) :P