Chuyện mất mạng do nhổ răng khôn là hoàn toàn có thật nha, nguyên nhân khiến nhiều người bất ngờ và đỗ lỗi cho bác sĩ nhưng sự thật là.

Cách đây 1 tuần em có đi nhổ răng khôn, răng số 8 mọc lệch, trước khi nhổ bác sĩ bắt em phải chụp hình răng đủ kiểu, em hỏi sao bác làm gì cho rắc rối vậy, nhổ răng thôi mà.

Bác sĩ bảo chỗ nào không biết nhưng đến phòng khám này là phải chụp hình đàng hoàng rồi mới nhổ. Mình phải xem cụ thể răng nó mọc như thế nào rồi mới tiến hành thực hiện. Nếu răng mọc xiên hay cắm vào xương còn phải tiểu phẫu nữa. Nói chung là nhiều vấn đề lắm.

Sau khi chụp hình bác sĩ bảo răng em bình thường nhưng do bị sâu nhiều phải nhổ bỏ, để chẳng có tác dụng gì lại còn gây đau nhức khó chịu.

Trong quá trình nhổ em cứ gồng cứng người, khiến quá trình nhổ rất khó khăn, ông liên tục bảo em phải thả lỏng cơ thể. Nhổ răng khôn không đơn giản như mọi người nghĩ đâu nha.

Để trấn an cuộc giãy giụa gồng người của em, bác sĩ kể trước đây ở Cần Thơ cũng có người nhổ răng số 8. Sau khô nhổ bác sĩ có cho toa thuốc về nhà mua uống đàng hoàng. Khi về nhà thì anh này bị đau nhức, chảy máu chân răng sau khi uống chút rượu và với thịt gà, gọi điện hỏi bác sĩ thì ông bảo ngậm nước đá để cầm máu và uống thuốc.

Đến ngày hôm sau anh này vẫn kêu đau, nhức đầu và chảy máu chân răng đến nỗi không ăn uống được gì hết, khoảng tối cùng ngày thì vợ anh ta phát hiện anh đã chết trong phòng ngủ.

Theo khám nghiệm thì anh này chết do bệnh lý về tim mạch và nhiễm trùng máu. 1 phần cũng lỗi do phòng khám trước đây anh này từng đến đây nhổ 2 răng khôn khác và cũng đo huyết áp xét nghiệm tim bình thường. Vì là bệnh nhân cũ nên các bác sĩ ở đây đinh ninh không đo lại.

Lần này lại khác, răng anh rất khó nhổ, do cắm sâu vào răng, có thể do anh mới bị tim mạch không phát hiện được, việc anh ăn thịt gà và uống rượu mà không khai rõ với bác sĩ có thể làm sưng răng biến chứng dẫn đến nhiễm trùng máu dẫn đến tử vong.

Bác sĩ còn cảnh báo nếu như em cứ gồng cứng người, cảm giác bất an lo sợ, dẫn đến huyết áp tăng đột ngột thì có chuyện gì ông không chịu trách nhiệm.

Nghe xong cũng vì sợ mà em cố gắng nhắm mắt lại tưởng tượng đến chuyện khác và thả lỏng cơ thể mình hơn, cuối cùng cái răng “ngu” của em cũng đã được giải quyết gọn gàng sạch sẽ.

Đúng vậy các chị ạ, nhổ răng không nếu không cẩn thận rất dễ nguy hiểm mất mạng đấy.

Theo Giáo sư, Tiến sĩ Trịnh Đình Hải – Chủ tịch hội Răng Hàm Mặt Việt Nam, Giám đốc Bệnh viện Răng Hàm Mặt trung ương, cho biết nếu không điều trị dứt điểm, “răng khôn” trở thành nguy hiểm vì viêm răng khôn có thể gây tử vong do nhiễm trùng máu.

Giáo sư Hải kể ông đã gặp nhiều bệnh nhân lệch cả mặt vì răng khôn mọc dại nhưng người bệnh không biết cách để điều trị nó. Và có những người đã tử vong chỉ vì răng khôn.

Răng khôn hay còn gọi là răng số 8. Hàm răng của mỗi người có 32 cái, chiếc răng cuối cùng là răng số 8. Do răng mọc sau, trong trường hợp xương hàm thiếu chỗ, răng thường lệch gây biến chứng, nhất là các răng khôn hàm dưới.

Theo GS Hải, khi răng khôn mọc, tốt nhất chúng ta nên nhổ đi vì răng số 8 này dường như không có tác dụng trong nhai thức ăn. Mọi người chỉ sử dụng đến chiếc răng số 7 là đủ. Có người răng khôn không gây đau nhưng mọc sát bên trong, khi vệ sinh răng miệng không vào tận nơi được lại gây sâu răng, ảnh hưởng đến các răng khác.

Chính vì thế, khi xác định răng khôn không mọc đúng hướng, không đúng vị trí thì nên nhổ càng sớm càng tốt, bởi vì răng này có thể gây biến chứng viêm quanh thân răng. Nhiều trường hợp còn gây sâu mặt xa răng số 7 (có trường hợp răng số 7 không giữ được). Vì vậy nhổ sớm sẽ giúp cho răng số 7 không bị ảnh hưởng.

Việc nhổ răng khôn là khó và hệ trọng hơn các răng khác nên người bệnh phải chọn cơ sở uy tín để được bác sĩ xử lý.

Các chị ơi nếu ai đang có ý định đi nhổ răng khôn thì xem cho kỹ nha, khi nhổ nếu bác sĩ không xét nghiệm máu, đo huyết áp hay chụp hình răng thì mình tự yêu cầu họ làm cho chắc ăn nha, nếu không mất mạng như chơi đấy.

Còn nữa sau khi nhổ răng dù bác sĩ có dặn hay không mọi người cũng nên kiêng các thể loại như thịt gà, cơm nếp, bia rượu, thuốc lá, thức ăn nhiều dầu mỡ, thức ăn quá cay hoặc quá nóng cũng ảnh hưởng không tốt nha.

Xem clip:

Răng khôn gây tử vong và mối nguy hiểm không phải ai cũng biết

QZXSc6Ft1B

Xin mời xem thêm:

http://www.webtretho.com/forum/f113/chuyen-gia-tiet-lo-su-that-ve-viec-nho-rang-khon-gay-chet-nguoi-nhe-thi-bi-than-kinh-2280106/

http://www.webtretho.com/forum/f119/em-nho-rang-khon-bay-gio-dau-dau-lam-483010/

http://www.webtretho.com/forum/f119/doanh-nhan-tre-25-tuoi-da-tu-vong-vi-chiec-rang-khon-cac-me-cho-coi-thuong-2313036/

hình ảnh