Em hay bị dạ dày tá tràng vì thức khuya mà ăn ít, thi thoảng cũng strees nhè nhè do hay nghĩ vu vơ thôi.

Đợt rồi em bị ợ hơi ợ chua nhiều, hay nóng rát đặc biệt buổi tối hoặc sau khi ngủ dậy cổ họng nóng cũng hơi khó chịu, đổi mùa có khi tấy sốt nữa. Rồi một thời gian công việc bận quá dùng nhiều cà phê nên em bị thêm trào ngược, nói chung khó chịu lắm, có lúc ra hiệu thuốc mua thuốc ho thì chị dược sĩ bảo bị trào ngược chứ không phải do ho hay viêm họng.

Cũng không biết phải làm gì em cứ uống thuốc dạ dày nhà chị ý, cùng khu nhà em ở nên cũng tiện. Uống mấy ngày cũng đỡ nhưng mà lại tái phát khi uống lại cà phê với thức khuya.

Em cũng đắn đo mãi, cuối cùng đi vào bệnh viện. Khám cũng ra bệnh đúng như ban đầu ở nhà đã lo lắng "đi khám kiểu gì cũng có bệnh".  Bác sĩ kết luận em bị viêm chợt hang vị, có vi khuẩn HP và cho đơn thuốc uống 2 tuần cùng với chỉ dẫn phải không được căng thẳng, ăn uống nhớ kiêng đồ kích thích như trà cà phê.

OK, xong. E cũng cố gắng áp dụng và uống thuốc đều 2 tuần. Có đỡ và giảm ợ hơi, nóng rát nhưng mà trào ngược thì còn tái phát không thấy dứt. Mà em đã bỏ cà phê rồi, làm việc toàn phải làm sớm hơn ngủ sớm bắt ông xã giúp đỡ việc nhà.

Giờ em phải làm sao đây? Có ai biết chỉ giúp em với ạ?

Em tưởng đau dạ dày là bình thường nhưng mà khó chịu dai dẳng lắm ạ. Nhiều lúc nấu ăn rõ ngon mà chán chẳng muốn ăn. 

Xin các chị cho em lời khuyên với?