Bệnh khó nói này điều là nỗi ám ảnh của rất nhiều người không chừa giới tính nào . Trải qua 13 năm tìm cánh thoát căn bệnh  chỉ vì 1 lần lầm lỡ mặc áo của bạn cùng lớp. Rồi bị bạn bè người xung quanh trêu đùa thậm chí còn bị thầy giáo ám chỉ, đến  cả bản thân mình còn ghét cái mùi khó chịu đó thì sao bảo những người xung quanh chịu đựng và không buông lời kiếm nhã được.Mình từ một đứa hoạt bát, năng động trở thành đứa tự kỷ ru rú góc lớp. Mình quyết định nói với mẹ thì mẹ nói với mình" nhà mình có ai bị hôi nách đâu mà con lại bị ". Mẹ cũng tìm dùng hầu hết các biện pháp dân gian chanh, gừng, giấm, kem đánh răng ,lá trầu không, oxy già  ... đều không ăn thua, chỉ được nhiều nhất 3 tiếng thì lại hôi như cũ. Nhiều lúc không đổ mồ môi nhiều nhưng vẫn hôi. Mẹ nói thôi chịu khó dùng lăn khử mùi,  Lăn khử mùi thời đó rất nồng rồi quyện với mùi hôi thì nó ra mùi ngai ngái khó chịu. Trải qua năm cấp 3 đầy sóng gió, lên đại học cũng có vẻ êm đềm hơn, ít vận động, ngồi trong phòng học điều hòa, tìm vị trí đắc địa gần trường học , lại cộng thêm trước khi đi học tắm sạch sẽ. Đến mức độ dậy sớm vào phòng tắm trước bị chị hàng xóm nói mỉa, "Chỉ có đứa hôi nách mới tắm nhiều." Mình cũng ngậm ngùi nghĩ bụng:"Uhm thì đúng thế đấy còn hơn để người khác ngửi mùi nặng hơn".

Gần hết năm cuối đại học thì mình thì vô tình đọc được tờ thông báo tuyển dụng tiếp viên hàng không, công việc mà mình ước mơ từ tấm bé. Đứa bên cạnh lại nổi máu cà khịa nói: "Mày thi chắc đậu thôi, chỉ khổ khứu giác khách hàng." Tim mình đau quặn, đúng rồi, hôi nách thì đâu có quyền được mơ làm nghề này. Rồi hàng xóm, ông bà động viên hỏi sao không thi tiếp viên mà mắt rưng rưng không thể nói ra câu cháu bị hôi nách. 

Mình lên mạng lùng xục hết các diễn dàn trong và ngoài nước tìm ra phương pháp chữa trị, rồi thấy trên web mọi người nói  phẫu thuật bệnh viện 108 rất ổn, mình mới quyết tâm ra khám , bác sĩ nói phẫu thuật hết 5 triệu, phấn khởi về nhà nói với mẹ. Mẹ nói rằng phẫu thuật để lại sẹo rồi di chứng thì sao,  không phải phẫu thuật chịu khó dùng lăn khử mùi, ngày tắm nhiều lần là ổn, về già là nó hết. Mình khóc nấc: đợi lúc nó hết thì tương lai con cũng hết." Mình đành chấp nhận đi làm công việc bình thường đợi khi có nguồn thu nhập sẽ trốn mẹ đi làm.

Chuyện công sở, đợt đầu mọi người cũng thắc mắc sao lại ko có người yêu, rồi có bé mũi thính cũng đánh hơi được cứ khi nào có mặt mình bất kỳ câu chuyện gì cũng sẽ được kết câu:" Trời chẳng cho ai hết cái gì, đẹp thì lại hôi nách." Trách sao được vì do mình mà.  Mình cũng giúp đỡ chỉ bảo mỗi khi cần trong công việc còn lại mình ra chỗ khác tránh tiếp xúc ảnh hưởng đến nó. Nhưng kì lạ,  nó vẫn tự tìm đến mình, đi đến những nơi có mình để buông lời khiếm nhã. Rồi mọi người khi biết chuyện có người cảm thông vẫn chơi cùng, có người thì không thích thì sẽ không lại gần. Mình cũng quen rồi.

Về chuyện tình yêu, trước đây có bạn trong công ty giới thiệu anh công an, 2 đứa nói chuyện hợp rơ, nhưng từ khi nó phát hiện mình viêm cánh là anh ấy cũng lặn tăm. Vậy nên mình chẳng thể yêu trong mối quan hệ quen biết được. Rồi tình yêu cũng chóng vánh, khoảng thờii gian yêu vào mùa thu đến mùa xuân.( thời điểm mùi được kiểm soát nhất trong năm) Vì chẳng có thằng nào chấp nhận yêu 1 cô bé hôi nách cả bản thân mặc cảm, sợ phải đối diện. Là một đứa con gái ai chẳng muốn được ôm ấp, che chở nhưng hôi nách thì không thể mưu cầu thứ hạnh phúc đó được. 

Rồi cũng đến tuổi đẹp để mà lên xe hoa,  Mình lại  một lần nữa lật tung hết các diễn đàn, ở đâu cũng thấy nói phẫu thuật nội soi ở Kangnam tốt lắm. giá chỉ 6tr bao gồm hết chi phí, không sẹo lớn , không nghỉ dưỡng lâu đi làm bình thường.Việc nạo ngày chỉ làm đến 80% thôi vì nếu nạo nhiều nách sẽ bị khô. Mình chỉ cần vậy thôi cũng được rồi Một mình đến Kangnam  làm phẫu thuật. Họ tiêm thuốc tê tất nhiên là rất đau rồi, họ đưa ống nạo xồm xộp ở phần nách của mình. Đau nhưng lòng nguyện cầu: "ráng lên, mình sắp hạnh phúc rồi". khoảng 30 phút là xong rồi. Ngày đầu về họ bó chặt 2 nách không thể kép lại , mình như mấy bác tập thể hình vậy. Nghe lời bác sĩ toàn bộ quần áo, áo con, khăn tắm .Đến ngày thứ 2 tay bị tê rồi nhói ở dây thần kinh , mình đến ngay Kangnam họ cắt bớt 1 mũi ra mình cũng thấy dễ chịu hơn nhưng di chứng thi thoảng nhói đến tận bây giờ. Sau 1 tháng nách vẫn thâm nhưng được cái ra ít mồ hôi và lông nhưng mùi hôi thì vẫn vậy. Nách thì cứng dơ trong khoảng thời gian dài .Quá nản luôn. Họ nói là có người phải làm 2 lần mới khỏi nhưng mình xin khiếu. Quay lại tìm các bài đăng, comment thì cũng thấy mọi người bóc phốt nhiều.

Nhưng may thay mùa thu lại đến mình cũng tìm được anh chàng ưng ý, anh cũng đi cùng mình đến mùa xuân thì vô tình anh lại là bạn học của bạn trong công ty, khi anh biết chuyện ánh mắt anh nhìn mình đủ để nói lên tất cả. mình đã nhìn thấy ánh mắt này quen rồi, nhưng từ anh thì mình bật khóc và nói chủ động nói lời chia tay.

Mình cũng đã dùng qua mấy loại như Etiaxil, Perspirex, Driclor... thực sự có giảm được mồ hôi thật nhưng mùi hôi vẫn còn đó. Chúng ta biết rằng hôi nách là do một dịch lỏng màu trắng sữa của acid béo, loại dịch này có chất béo, protein, chỉ cần tác dụng với vi khuẩn trên bề mặt da sẽ tạo ra acid béo không bão hòa gây nên mùi hôi khó chịu.Loại mình thấy ổn và dùng đến bây giờ là softstone của nhật và bột traphaco ( mỗi tội là lúc nào cũng đem trong người, hay lem ra quần áo)

Rồi mình còn thử cả đốt tuyến hôi nữa, đốt lên khét lẹt , họ nói là đó là lỗ tuyến hôi, nghe hơi ngu ngốc nhưng khi mà người ta tuyệt vọng rồi thì nó lại là hy vọng. Vâng, cuối cùng là vẫn là ngu ngốc, rồi mình đến bảo hành thì họ tiêm botox. Cũng chỉ được thời gian ngắn. Mình mua cả máy ion điều trị hôi nách mà cũng không ăn thua.

Hiện tại mình cũng đã đi được 1/3 quãng đường rồi, cũng muốn lấy chồng, muốn được yêu thương và bản năng làm mẹ cũng trồi dậy. Và thời điểm đợt dịch thứ 4 cũng bùng phát chẳng biết đến bao giờ đi làm lại, mình quyết tâm đến bênh viện 108 khám và bác sĩ nói nếu bình thường thì khuyên không phải mổ. Mình cũng thành thật trả lời:" Nếu không nặng em đã không mổ lần thứ 2 ạ." Mình làm dịch vụ phẫu thuật cắt tuyến hôi khoa phẫu thuật và điều trị theo yêu cầu.

- Khám:  50.000

- Xét nghiệm: 803.000

- Mổ : 12.500.000

- Thuốc: 562.000

- Thuốc ngoài do bác sĩ mổ kê: 199.000

- Tổng : 13.915.000

Ở Thu Cúc là 12 triệu bao gồm cả thuốc thì phải, thi thoảng họ còn giảm giá nhưng mĩnh sẽ nói lý do mình chọn bệnh viện 108. Đối với người làm lần đầu thì dễ tìm thấy tuyến hôi nhưng vì mình đã nạo rồi nên dưới lớp biểu bì dưới da sẽ bị xơ cứng dính vào da rất khó tìm thấy tuyến hôi. Lúc bác sĩ làm cho mình thở hùng hục như bà đẻ, rồi liên tục gọi tên mình trách rằng mình làm khổ cho anh rồi. Đến lúc đấy mình mới thấy có đắt hơn nhưng đáng đồng tiền bát gạo, và bác sĩ làm rất cẩn thận. Nếu so với lần nạo ở kangnam tay mình rất yếu và đau thì lần này dù mổ nhưng mình thấy đỡ đau hơn nhiều. Mình cũng thấy dù không quảng cáo rầm rộ trên mạng nhưng người đến đây mổ hôi nách rất nhiều.

Hôm nay mình viết bài này cũng chỉ là ngày thứ ba kể từ ngày mổ thôi nhưng mình cũng hi vọng lần này sẽ đỡ hơn ít nhiều. Mị còn trẻ mị muốn được yêu.

Mong bài viết này sẽ giúp ích cho các bạn và có người thân mắc bệnh khó nói, và cũng mong nếu như ai đó chữa khỏi hãy dành chút thời gian chia sẻ cho mọi người, vì ai cũng có khoẳng thời gian khó khăn.