Em mới chỉ là học sinh . Cách đây khoảng 1-2 tháng em đọc được 1 bài viết về bệnh ocd và sau khi tìm hiểu thêm trên google em nghĩ mình đã bị mắc bệnh này phải ít nhất là 2 -3 năm nay rồi. Lúc đầu nó không ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống của em (e cũng kô nghĩ đấy là 1 bệnh) nhưng càng ngày e càng thấy các triệu chứng nặng hơn và ngày càng ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống cũng như sức khỏe của mình . Các triệu chứng của em như sau :- em cảm thấy các đồ vật xung quanh đều bẩn nhất là những thứ như tay nắm cửa ,cốc nước, công tắc điện,... và sau khi chạm vào những thứ ấy em nếu muốn cảm thấy thoải mái thì phải rửa tay ít nhất là 2 lần- em bị kiểu như là ám ảnh về nhà bà ngoại e í ạ ( càng ngày càng nặng ) đặc biệt là 2 năm gần đây cứ ở nhà bà ngoại em về là em phải tắm, gội đầu , giặt quần áo ( dù là quần áo mùa đông vừa giặt mà không giặt thì cũng phải kiểu như cách ly nó ,chỉ mặc đc lúc đến nhà bà, nếu e lỡ chạm vào mấy cái áo dính nhà bà thi phải rửa tay ngay. Còn với giầy, túi thì cạch luôn coi như là chỉ dùng lúc đến nhà bà ) những đồ vật từng bị chạm qua nhà bà như túi ,đt,ipad ,... không thể rửa sạch đc thì cứ chạm vào em phải rửa tay. Nên là e rất hạn chế đến nhất có thể nhà bà em mặc dù em thật sự không muốn như vậy. Nhưng cứ đến nhà bà em về nhà thì em mệt mỏi lắm. Có lẽ nhà bà e cũng chính là nguyên nhân e cảm thấy khó chịu với mọi thứ- em rất hay suy nghĩ về nhiều thứ như kiểu sắp xếp thời gian và công việc . Đặc biệt là suy nghĩ cái này cái kia sạch hay bẩn. Mình đã sạch hay chưa - đi vệ sinh ở nhà không ngồi lên toa lét được nếu k cảm thấy rất khó chịu . Trừ những ngày đến tháng ra hay trước lúc tắm e đều đi vs dưới sàn . Không sẽ cảm thấy rất khó chịu- phòng bếp ở nhà cũng khiến e cảm thấy rất khó chịu. Nói chung ngồi vào bàn ăn ở phòng bếp muốn có thể đi ra ngoài hay lên giường nằm thì e sẽ phải thay 1 bộ quần áo khác hoặc ít nhất phải thay quần- ngoài ra còn rất nhiều việc kì quặc liên quan đến sạch bẩn khiến bây giờ hàng ngày em phải rửa tay rất nhiều lần mỗi lần phải rửa đi rửa lại tay và e cũng tắm, rửa chân rất nhiều khiến chân tay đau nhức như bị khớp mặc dù e còn rất ít tuổi- đỉnh điểm là đã có lần gần đây vì mẹ e đã để 1 đồ vật mà e cho là bẩn lên 2 cái đt vủa e mà e đã lấy xà phòng rửa 1 cái đt trc . Và kết cục là bh cái đt đó của e đã hỏng còn cái đt kia cứ chạm vào là e phải rửa tay- và còn 1 số triệu chứng khác nhưng do không tiện nên e sẽ tạm dừng tại đây . Em rất mong các chị có kinh nghiệm hay biết về bệnh này nói cho e biết có phải em đang mắc bệnh không và bh em nên làm gì ? Em có cần phải đến bác sĩ không và nên đến bác sĩ nào