Hôm qua đứa bạn mình làm bác sĩ bên khoa Nhi sang chơi. Lúc nó sang thì bé nhà mình đang uống sữa. Ngồi lúc thì bé uống xong sữa trong bình rồi nằm úp sấp xuống chuẩn bị đi ngủ. Bé nhà mình bình thường vẫn thích ngủ trong tư thế này nên mình thấy cũng bình thường, không có gì. Ấy thế mà bạn mình nó thấy thế vội vàng chạy lại bế con mình lên. Nó còn quay ra mắng mình ‘muốn hại con hay gì mà để con vừa uống sữa xong đã nằm sấp ngủ thế’.

Mình bảo không việc gì đâu thì bị nó mắng là tư thế ngủ này nguy hiểm các kiểu. Thế xong nó còn lôi mình ngồi xuống rồi cho mình đọc bài báo bé 9 tháng tuổi bị đột t.ử trong tư thế nằm sấp khi ngủ đấy các mẹ. Mình đọc đến đâu là rụng rời tay chân tới đấy, vì bé nhà mình rất hay ngủ trong tư thế này luôn. May mà con không sao.

hình ảnh

Lượng sữa được bác sĩ hút ra từ trong miệng cậu bé. Ảnh: Internet

Bé 9 tháng tuổi đột t.ử trong tư thế nằm sấp sau khi uống sữa

Theo bác sĩ Ngô Xương Đằng (Trưởng khoa cấp cứu – BV nhi Trường Canh Lâm Khẩu, Trung Quốc) cho biết: Vài ngày trước, phòng cấp cứu đã tiếp nhận một bệnh nhi 9 tháng tuổi bị đột t.ử. Trước đó, đứa bé uống sữa xong thì ngủ trong tư thế nằm sấp. Thật không ngờ sau đó đôi môi của đứa bé bị tím tái. Thấy vậy, người chăm sóc trẻ vội đưa bé đi cấp cứu.

Thế nhưng khi tới viện, chức năng tim phổi của đứa bé đã ngừng hoạt động. Do đó, dù được bác sĩ cố gắng cấp cứu nhưng vẫn không thành. Cuối cùng, đứa bé 9 tháng tuổi qua đời vì uống sữa xong nằm sấp khi ngủ.

Trong quá trình cấp cứu, các bác sĩ đã hút được lượng lớn sữa từ miệng của bé. Do đó, các bác sĩ chẩn đoán nguyên nhân khiến cậu bé qua đời là do bị ngạt thở. Do đó, bác sĩ cảnh báo các bậc phụ huynh không được cho bé ngủ ở tư thế nằm sấp sau khi ăn uống.

Theo BS. Ngô Xương Đằng, việc bé nằm sấp sẽ làm tăng nguy cơ gặp hội chứng đột t.ử khi ngủ. Lý do là vì khi bé nằm sấp ngủ sẽ đè ép lên xương hàm và làm thu hẹp đường thở. Từ đó khiến đường hô hấp bị cản trở.

Bên cạnh đó, việc trẻ nằm sấp ngủ còn có thể làm tăng nguy cơ hít vào ít thở ra nhiều. Đặc biệt, nếu bé ngủ trên nềm mềm hoặc có đồ chơi nhồi bông, gối… thì chúng sẽ giữ lại khí thở ra của bé. Khi đó, bé sẽ hít lại chính khí mà mình vừa thở ra. Điều này khiến lượng oxy trong cơ thể giảm xuống còn CO2 lại tăng lên. Cuối cùng sẽ gây nên hội chứng đột t.ử do bé thiếu oxy.

BS. Đằng cũng nhận định: Hội chứng đột t.ử ở trẻ em là nguyên nhân hàng đầu khiến trẻ từ 1 tháng tuổi – 1 năm tuổi qua đời trong đau đớn.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Những ai có nguy cơ bị mắc hội chứng đột t.ử ở trẻ sơ sinh

Hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh thường xuất hiện ở những bé:

+ Bị sinh non hoặc nhẹ cân.

+ Ra đời khi mẹ chưa tới 20 tuổi, nhất là mẹ còn ở tuổi vị thành niên.

+ Bé được sinh ra trong gia đình đông con và các con được sinh ra với khoảng cách gần nhau.

+ Trẻ sinh đôi có nguy cơ mắc hội chứng này gấp đôi bé bính thường

+ Bé trai có nguy cơ mắc hội chứng này gấp 30 – 50% bé gái.

+ Những đứa bé được sinh ra từ người mẹ mà ở lần mang thai trước đó thai nhi đã từng mắc hội chứng này.

Nguồn: Tổng hợp