Khi có em bé trong bụng, theo lẽ thông thường các mẹ sẽ phải đi khám thai và siêu âm định kỳ theo hướng dẫn của bác sĩ. Điều này không chỉ giúp các mẹ biết được con mình trông thế nào, mà còn biết con mình đang phát triển đến đâu, có khỏe mạnh và phát triển bình thường hay không.

Vậy nhưng mình vừa đọc trên báo có trường hợp một người mẹ quá đỗi chủ quan, trong suốt cả 7 tháng đầu thai kỳ, người mẹ này không đi siêu âm, kể cả sau lần bị cúm. Hậu quả đã diễn ra ngay khi em bé vừa chào đời. 

Mong các chị em phụ nữ sẽ rút kinh nghiệm từ trường hợp này.

Hình ảnh chụp cắt lớp vi tính sọ mặt của bé trai

Hình ảnh chụp cắt lớp vi tính sọ mặt của bé trai. Ảnh: Bệnh viện cung cấp

Câu chuyện này vừa được Bác sĩ Đặng Hoàng Thơm - Trưởng khoa Sọ mặt và tạo hình, Bệnh viện Nhi Trung ương chia sẻ trên báo chí.

Em bé đáng thương này là một bé trai 17 ngày tuổi (ở Sơn La), được đưa vào bệnh viện trong tình trạng khe hở từ môi trên đến ổ mắt phải, khoang miệng thông với ổ mắt, dị tật gây b iến d ạng hoàn toàn nửa khuôn mặt, làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến các chức năng cơ quan của trẻ.

Chia sẻ về tình trạng của con mình, mẹ của bé trai nói rằng, bé là con thứ 3 trong gia đình. Thời gian mang thai ở tháng thứ 2, chị bị nhiễm cúm, nhưng do nhà nghèo, đường xá đi lại khó khăn, nên chị chủ quan không đi khám, cũng không hề đi siêu âm xem con có phát triển bình thường hay không.

Đến khi em bé trong bụng ở tháng thứ 7, chị mới đi siêu âm lần đầu thì được bác sĩ nói rằng con bị dị tật ở vùng mặt.

Nhưng do lúc đó thai quá lớn, gia đình cũng không còn cách nào khác nên đã quyết định sinh con. Lúc em bé chào đời, người mẹ vô cùng 'sốc' khi thấy hình ảnh mặt con. Em bé sau đó đã được gia đình chuyển đến Bệnh viện Nhi Trung ương khi mới được 2 ngày tuổi.

'Một bên mặt của con bị biến dạng khiến bé không thể tự bú mẹ, bé phải ăn qua ống từ lúc chào đời đến giờ… thương con lắm, chỉ mong các bác sĩ tìm cách điều trị được cho con', người mẹ ngậm ngùi chia sẻ.

Các bác sĩ khoa Sọ mặt và Tạo hình đang thực hiện phẫu thuật tạo hình cho em bé

Các bác sĩ khoa Sọ mặt và Tạo hình đang thực hiện phẫu thuật tạo hình cho em bé. Ảnh: VNE

Bác sĩ Đặng Hoàng Thơm cũng nói rằng, trường hợp của em bé này nếu không mau chóng phẫu thuật tạo hình lại các bộ phận trên khuôn mặt, thì sẽ khiến bé gặp rất nhiều khó khăn khi ăn uống, sinh hoạt, thậm chí có khả năng bị mù.

Khi em bé được 17 ngày tuổi, sức khỏe đảm bảo, các bác sĩ đã phẫu thuật cải thiện ngoại hình và các chức năng trên khuôn mặt cho con. Sau ca phẫu thuật kéo dài gần 4 tiếng, một số dị tật trên mặt bé đã được sửa chữa, bé có thể tự bú. Dù vậy, với chức năng mắt của bé vẫn cần theo dõi và đánh giá thêm.

Bác sĩ Thơm cũng nói rằng, thời gian tới em bé vẫn cần được theo dõi sự phát triển của xương hàm mặt để can thiệp ghép xương, phẫu thuật tạo hình điều chỉnh mũi về vị trí cân đối, phẫu thuật khe hở vòm họng, để trả lại toàn diện về cả thẩm mỹ, chức năng cho bé, giúp con tự tin hòa nhập cộng đồng sau này.

'Trẻ còn quá nhỏ, tổ chức da và cơ rất mỏng manh lại bị thiếu rộng, nên ca phẫu thuật này đòi hỏi sự tỉ mỉ, chính xác rất cao, cần có kế hoạch và chiến lược tạo hình phù hợp', bác sĩ Thơm chia sẻ.

Bác sĩ Thơm cũng cho biết, đây cũng là em bé sơ sinh nhỏ tuổi nhất tính đến thời điểm hiện giờ đã được thực hiện phẫu thuật tạo hình khe hở mặt phức tạp tại Việt Nam.

Từ trường hợp của bé trai này, các bác sĩ sản khoa cảnh báo, chị em mang bầu không may bị cúm đều ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ và em bé trong bụng, đặc biệt là giai đoạn 3 tháng đầu.

Điều này là bởi vì não bộ của em bé rất dễ bị tổn thương bởi bệnh cúm từ người mẹ, nhất là khi thân nhiệt của mẹ liên tục trên 39 độ C.

Ngoài ra, thuốc điều trị cảm cúm cũng có thể gây ảnh hưởng xấu đến hệ thần kinh trung ương của thai nhi trong bụng.

hình ảnh

Sau phẫu thuật, em bé đã tự bú được sữa mà không cần đến ống sonde hỗ trợ. Ảnh: Kinh tế đô thị

Trong trường hợp nặng, có thể khiến thai nhi bị dị tật bẩm sinh như: dị dạng đầu nhỏ, bệnh sứt môi, tim bẩm sinh, não tụ huyết và không não…  Hơn nữa, tình trạng sốt cao và độc tố còn có thể kích thích tử cung co bóp, khiến thai nhi không thể duy trì hoặc sinh non. Do đó, những em bébị sinh non do người mẹ bị mắc cúm thường nặng và dễ 'ra đi'.

Bởi vậy, để đề phòng cúm khi mang thai, các mẹ cần tiêm phòng cúm để bảo vệ cả mẹ và con. Ngoài ra, do virus gây cảm cúm dễ lây lan, nên việc tránh xa bất cứ ai có triệu chứng cảm cúm là điều rất quan trọng.

Mẹ cũng cần tránh chạm tay lên mũi, mắt và miệng, thường xuyên rửa tay bằng xà phòng và nước ấm, hoặc có thể sử dung dịch rửa tay có cồn. Ngoài ra, mẹ khi mang thai cũng cần phải ăn uống đầy đủ để tăng sức đề kháng, giúp cả mẹ và con đều khỏe mạnh.

Mẹ cũng đừng quên đi khám thai định kỳ như bác sĩ hướng dẫn để biết con mình có khỏe mạnh hay không để kịp thời xử lý.