Các mẹ nhớ nhé, một trong những 'qui chuẩn' để theo dõi sức khỏe của bé mới sinh là con cần đi nặng ít nhất 1 lần trong vòng 24h đầu sau sinh. Nếu đã 1 ngày trôi qua mà con không đi thì rất có thể sức khỏe đang gặp vấn đề, lúc này cần báo bác sĩ luôn để được khám chữa kịp thời chứ không để lâu được đâu, tội nghiệp con lắm.

Mới đây mình cũng vừa đọc trên báo về một trường hợp em bé ở Phú Thọ gặp vấn đề này. Mình chia sẻ lại ở đây cho mọi người cùng biết nhé.

Em bé trong câu chuyện này là con của sản phụ Hà Thị N. (huyện Đoan Hùng, Phú Thọ). Người mẹ này đã phẫu thuật sinh mổ bé thứ 2 ở bệnh viện ở địa phương. Sau sinh, em bé ăn tốt và các vấn đề khác đều bình thường, không có gì khác lạ.

Tuy nhiên, điều không bình thường là cho đến 24 giờ sau khi chào đời, em bé vẫn không đi đại tiện được, thêm vào đó còn xuất hiện hiện tượng bị nôn trớ nhiều hơn. Thấy lạ, gia đình và các bác sĩ đã tập trung thăm khám và phát hiện con mắc căn bệnh cần được phẫu thuật ngay.

Cụ thể là sau khi thăm khám, các bác sĩ đã nhận định em bé sinh ra không có lỗ h/ậ/u m/ô/n, không có đường rò để đi đại tiện. Lúc này, bé lập tức được chuyển đến BV Sản Nhi tỉnh Phú Thọ.

Tại đây, các bác sĩ tiếp tục kiểm tra và xác định con mắc dị tật không h/ậ/u m/ô/n thể thấp.

Khi không có hậu môn, ống trực tràng sẽ bị gián đoạn dẫn tới p/h/â/n bị ứ đọng ở trong ruột già. Chất thải lúc này sẽ "tìm" đường thoát và 90% trẻ sẽ rò ra ngoài bởi 1 đường rò. Đường này có thể là tầng sinh môn, niệu đạo hay bàng quang, â/m đ/ạ/o ở bé gái…

Trong trường hợp không có đường rò, lòng ruột sẽ bị gián đoạn hoàn toàn và xảy ra tình trạng tắc ruột (khoảng 10%) rất nguy hiểm.

hình ảnh

Trẻ sơ sinh thường đi đại tiện sau 24h sau sinh, ảnh minh họa, nguồn: Btm

Nhanh chóng sau đó, các bác sĩ đã tiến hành phẫu thuật tạo hình h/ậ/u m/ô/n một thì. Thật may mắn là sau khi được phẫu thuật, em bé đã đi ngoài tốt, sức khỏe hiện tại ổn định khiến gia đình ai nấy đều vui mừng,thở phào nhẹ nhõm.

Thông qua trường hợp nói trên, ThS.BS. Nguyễn Thanh Sơn - Phó trưởng khoa Ngoại Nhi tổng hợp, BV Sản Nhi tỉnh Phú Thọ cho biết: Dị dạng h/ậ/u m/ô/n trực tràng là một dị tật hiếm gặp ở trẻ sơ sinh, khoảng 1/4000 trẻ sinh sống. 

Điều quan trọng mà các bậc phụ huynh cần nhớ là một trẻ có sức khỏe bình thường sau khi sinh ra sẽ đi ngoài trong vòng 24 giờ. Nếu quá 24 giờ trẻ vẫn chưa đi ngoài phân su thì cần phải có sự kiểm tra của bác sĩ chuyên khoa.

Ngoài ra, bác sĩ cũng nhắc nhở các mẹ trong quá trình mang thai cần quan tâm tới việc thăm khám thai định kỳ tại các cơ sở y tế uy tín. Nhất là việc sàng lọc trước sinh nên thực hiện để phát hiện các dấu hiệu như các quai ruột giãn thường xuyên trong các lần siêu âm.

Một trường hợp khác tương tự mọi người cũng nên đọc để biết thêm về vấn đề này nhé

Đó là bé gái 3 tháng tuổi (ở Việt Trì, Phú Thọ), con đi ngoài chất thải ra ở vùng tam giác. Gia đình phát hiện nên đã đưa bé tới bệnh viện để khám. Bé gái này được chẩn đoán là dị tật h/ậ/u m/ô/n tiền đình. Sau đó, con cũng được phẫu thuật.

Các bác sĩ đã tiến hành cắt bỏ đường rò, khâu phục hồi trực tràng. Sau mổ ngày thứ 2, hậu phẫu em bé đã dần ổn định về sức khỏe nói chung.

Bác sĩ cho biết, hiện tượng rò trực tràng tiền đình (còn gọi là rò h/ậ/u m/ô/n tiền đình) ở trẻ em không quá khó để điều trị, giải thích cho mọi người hiểu là có 1 đường thông bất thường từ ống h/ậ/u m/ô/n trực tràng đổ ra tiền đình phần kín, trong khi vẫn có hậu môn bình thường. 

Hiện tượng rò này ở trẻ mặc dù được cho là không quá nguy hiểm nhưng nếu phát hiện bệnh muộn, không được can thiệp kịp thời sẽ gây ra các biến chứng nặng nề như đại tiện không tự chủ, viêm đường tiết niệu,nhiễm trùng,...

hình ảnh

Bé sơ sinh cần được theo dõi sức khỏe kĩ lượng sau khi chào đời, ảnh minh họa, nguồn: BNS

Thông qua 2 trường hợp trên, có lẽ mọi người cũng hiểu được cơ bản về các vấn đề dị tật thường ở vùng cửa sau của trẻ.

Điều quan trọng nhất là ngay từ khi trẻ được sinh ra cần được theo dõi kĩ các vấn đề sức khỏe để can thiệp kịp thời trước bất cứ sự cố nào. Ai cũng mong muốn con mình được khôn lớn khỏe mạnh nhưng không phải em bé nào được sinh ra cũng hoàn thiện như thế. Vậy nên, chỉ cần thêm sự chu đáo, có kiến thức từ bố mẹ thì em bé sẽ không gặp nguy hiểm.

Chúc tất cả các gia đình có con nhỏ sẽ luôn được bình an, các bé được lớn lên trong hạnh phúc và khỏe mạnh. Mình cũng là mẹ có con nhỏ nên luôn hiểu cảm giác, chỉ cần con bình an, khỏe mạnh là mẹ đã có cả thế giới. Chứ cuộc sống cũng chẳng cần mong mỏi những điều gì quá xa xôi hào nhoáng, chúc tất cả các mẹ webtretho luôn nhiều sức khỏe để cùng con khôn lớn, trưởng thành trong niềm vui vô bờ bến nhé các mẹ!