Sau nửa tháng nằm viện, con mình sụt gần 2kg các mẹ ạ. Giờ thì con đã lấy lại sức và ăn uống tốt rồi. Mẹ cũng lấy lại được tinh thần rồi nhưng vẫn còn giận bản thân vì chủ quan, đẩy con vào hoàn cảnh nguy hiểm, 'ngàn cân treo sợi tóc'.

Chuyện xảy ra từ gần 1 tháng rồi, giờ mình mới có thời gian ngồi chia sẻ câu chuyện của mình để mọi người rút kinh nghiệm cho bản thân nha.

Con mới 10 tháng tuổi bị ho sốt 39 độ C, 3 ngày sau đưa vào viện phải nằm thở máy

Đúng lúc ấy thời tiết miền Bắc đang ở giai đoạn chuyển mùa Thu sang Đông, trẻ con xung quanh cũng ốm vạ vật rất nhiều chứ không riêng con nhà mình.

Khi thấy con có các triệu chứng ho, sổ mũi và sốt cao, có lúc đo đến 39 độ C, nhưng cứ nghĩ rằng con bị viêm đường hô hấp thông thường hay viêm họng như mọi khi thôi, nên mình chỉ cho con uống hạ sốt, lau mát và dùng kháng sinh theo đơn thuốc viêm họng từ lần trước.

hình ảnh

Bé bị sốt kéo dài cần đi viện để kiểm tra, ảnh minh họa, nguồn: Bonz

Mỗi lần cho dùng thuốc thì con hết nóng và chơi ngoan được vài tiếng, nhưng sau đó lại sốt trở lại. Cứ như vậy đến ngày thứ 2 con vẫn chưa hết sốt, lại bị ói liên tục và đi ngoài không dứt. Con cũng không chịu ăn uống gì nên mình rất sốt ruột.

Nhưng vì nghe nói dạo gần đây các bệnh viện đều đang quá tải, cả chồng và mẹ chồng đều bảo cho ra viện giờ này còn sợ lây bệnh này nọ cho nhau ấy, nên mình cứ lần khất mãi không dám đưa con đi.

Đến ngày thứ 3, mình phát hiện trên người nhiều chấm đỏ li ti, nhưng mình chả nghĩ nhiều vì hẳn là trẻ con đứa nào chả hay phát ban vậy khi bị sốt. Con cũng không chơi, cũng không chịu ăn, bón được vài thìa sữa hay nước cam lại ói ra hết và vẫn sốt 39 độ.

Tới tận lúc thấy con lịm đi, sờ tay chân con lạnh ngắt, 2 vợ chồng mới vội vã gọi xe đưa con đến bệnh viện. Vừa vào phòng cấp cứu, bác sĩ vừa hỏi han vài câu, vừa đặt ống nghe kiểm tra các kiểu, rồi bảo vợ chồng mình ra ngoài chờ.

Con được đưa vào phòng thở máy ngay sau đó và không ai trong nhà được vào chăm nom. Các bác sĩ lấy máu để làm xét nghiệm cho con nhưng cũng phải chọc nhiều lần mới lấy được vì cơ thể của con rất yếu.

hình ảnh

Nhiều nguyên nhân khiến trẻ sốt trên 39 độ. Ảnh minh họa/Nguồn: QQ

Bác sĩ cũng gọi cả 2 vợ chồng mình vào để nói rõ về tình trạng của con, giờ mình mới biết là con bị sốc sốt xuất huyết chứ không phải bệnh hô hấp như mình từng nghĩ. Thể tích hồng cầu, tiểu cầu đều giảm, men gan tăng cao. Kết quả  dung tích hồng cầu chỉ còn 25%, tiểu cầu là 23.000/mm3 (trong khi bình thường là 200.000-300.000/mm3).

Bác sĩ vội vàng cho truyền máu và hỗ trợ gan khẩn cấp... Mình nhìn con với vô số đường ống, luồng dây cắm vào người chỉ biết nước mắt lăn dài. Thương em bé vô cùng, mới chỉ có 10 tháng, sự sống của con như 'ngàn cân treo sợi tóc' và phải chờ vào phép màu thôi.

Từng lời của bác sĩ khiến mình đau đớn vô cùng, mình thực sự suy sụp và ân hận vì đã đưa con đi viện quá trễ, khiến con phải chịu sự đau đớn như vậy. Bước ra ngoài 2 vợ chồng không ai nói lời nào.

Nhìn xung quanh cũng có rất nhiều ông bố bà mẹ khác đang buồn bã, vật vờ ngồi chờ tin con trong buồng bệnh. Hầu hết cũng bị sốt xuất huyết và chủ quan để ở nhà như con mình.

Cũng có bé vì bố mẹ sợ bệnh viện đông, phức tạp, nên khi con ốm sốt chỉ đưa bé tới phòng khám tư không uy tín, được chẩn đoán nhầm và điều trị sai cách, dẫn đến bệnh biến chứng nặng mới vào viện.

May mắn con mình sau 4 ngày thở máy trong sự lo âu của cả nhà, cuối cùng con cũng qua được cơn nguy kịch, giữ được sinh mệnh. Sau 1 tuần nằm phòng cấp cứu, con được chuyển xuống buồng bệnh và về nhà sau đó 1 tuần.

Con khỏi bệnh mình rất mừng, nhưng từ một đứa trẻ bụ bẫm, giờ người con gầy rộc, mình cân thử đã sút gần 2 kg, xót xa vô cùng các mẹ ạ.

Qua câu chuyện của mình, mong rằng các mẹ đừng chủ quan khi con bị ho, sốt hay sổ mũi giống bệnh thông thường.

hình ảnh

Các bệnh viện đang trong tình trạng quá tải vì bệnh nhi tăng vọt, ảnh: HueBui

Thời điểm này đang mùa dịch sốt xuất huyết, mình đọc báo thấy rất nhiều bé nguy kịch vì mắc sốt xuất huyết do nhầm với bệnh khác, nhất là các bé dưới 1 tuổi đấy ạ.

Cụ thể là các biểu hiện của sốt xuất huyết thường gồm sốt, ho, sổ mũi, đau bụng, chướng bụng, đi ngoài, ói liên tục, mệt mỏi, khó thở... Như vậy rất giống với nhiều bệnh hô hấp nhiều mẹ chủ quan là đúng rồi.

BSCK2 Nguyễn Minh Tiến, Phó giám đốc Bệnh viện Nhi đồng Thành phố (TP.HCM) cũng cảnh báo rằng, sốt xuất huyết có thể gây bệnh cho bất kỳ ai, không loại trừ các bé dưới 1 tuổi.

Vậy nhưng các biểu hiện sốt xuất huyết ở bé không điển hình như sốt nhẹ vừa, không liên tục, kèm ho, hắt hơi, sổ mũi, ói, đi ngoài… Điều này rất dễ nhầm lẫn với các bệnh hô hấp, tiêu hóa hay nhiễm trùng…

Vì vậy theo chuyên gia này, khi thấy con có các biểu hiện ở trên, bố mẹ đừng chủ quan, hãy mau chóng đưa con đến bệnh viện để kiểm tra, làm xét nghiệm mới biết được nguyên nhân chính xác là sốt xuất huyết hay không.

Hy vọng những chia sẻ ở trên như một lời cảnh báo tới các mẹ. Hiện giờ dịch sốt xuất huyết vẫn đang lan rộng, không chỉ người lớn mà rất nhiều trẻ em còn rất nhỏ cũng có thể mắc bệnh, với các biểu hiện dễ nhầm bệnh đường hô hấp thông thường. Nên tốt nhất đừng chủ quan nha các mẹ.