Đến nay nhiều người vẫn chưa biết OCD là gì và làm sao để biết mình có đang mắc bệnh hay không.

Nhiều người vẫn còn thờ ơ và không hiểu về hội chứng OCD là gì, ngay cả khi bản thân có những triệu chứng khác thường và những biểu hiện đó có thể gây khó chịu hoặc thậm chí ảnh hưởng đến công việc, cuộc sống của họ.

Nhiều người vẫn chưa biết OCD là bệnh gì.

Nhiều người vẫn chưa biết OCD là bệnh gì. Ảnh minh họa

Vậy làm sao để bạn có thể tự nhận biết sớm mình có mắc bệnh này hay  không để kịp thời xử lý? Mời bạn hãy xem bài chia sẻ dưới đây sẽ rõ.

Vậy hội chứng OCD là gì?

Hội chứng OCD (Obsessive-Compulsive Disorder, dân gian gọi là bệnh sạch sẽ) là một chứng rối loạn tâm thần đặc biệt. Người bệnh sẽ có xu hướng lặp đi lặp lại các thói quen (được gọi là chứng rối loạn ám ảnh cưỡng chế), và họ suy đi nghĩ lại một vấn đề (được gọi là ám ảnh), bởi vì không thể kiểm soát được hành động và suy nghĩ của mình trong một thời gian.

Các biểu hiện của hội chứng OCD có thể xảy ra với mức độ và tần suất đa dạng tùy vào từng trường hợp cụ thể.

OCD mặc dù ít khi gây ảnh hưởng đến sức khỏe, nhưng căn bệnh này có thể khiến công việc, học tập, các hoạt động sinh hoạt thường ngày và các mối quan hệ xung quanh người bệnh bị ảnh hưởng không nhỏ.

Dấu hiệu khi mắc OCD là gì không phải ai cũn biết

Dấu hiệu khi mắc OCD là gì không phải ai cũn biết. Ảnh minh họa

Khi mắc hội chứng OCD người bệnh vẫn có thể ý thức được sự quá mức, vô lý của các hành vi của bản thân, vậy nhưng lại hoàn toàn không thể chống lại nó.

>> Có thể bạn quan tâm: Rối loạn hoảng sợ có nguy hiểm không, điều trị thế nào

Các dấu hiệu khi mắc hội chứng OCD là gì?

Hội chứng OCD ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống hàng ngày và công việc của người bệnh, nhưng nhiều người không biết liệu bản thân mình có đang mắc bệnh này hay không. Vậy các dấu hiệu khi mắc hội chứng OCD là gì?

Dưới đây là dấu hiệu khi mắc hội chứng OCD, nếu không để ý bạn sẽ rất khó nhận ra:

1. Mắc OCD khiến bạn có thói quen rửa tay quá kỹ

Nếu bạn luôn cảm thấy mình sợ bẩn và luôn phải rửa tay rất kỹ bằng dung dịch khử khuẩn, thì có thể bạn đang bị ám ảnh sợ bị nhiễm bệnh. Đây là một trong những nỗi ám ảnh thường gặp nhất của hội chứng OCD.

Dù vậy, thói quen sạch sẽ ưa cũng có thể chỉ đơn giản là vì bạn muốn phòng ngừa các bệnh gây truyền nhiễm. Vậy khi nào thì thói quen sạch sẽ này là dấu hiệu OCD?

• Bạn luôn nghĩ tới vi trùng hay mầm bệnh ngay cả khi vừa mới rửa tay xong.
  • Bạn luôn sợ hãi mầm bệnh ở khắp mọi nơi một cách vô lý (chẳng hạn như sợ virus gây bệnh HIV từ giỏ hàng ở siêu thị).
  • Bạn có thói quen rửa tay nhiều lần và còn lau chùi kỹ từng móng tay.

2. Mắc OCD khiến bạn dọn dẹp nhà cửa theo nguyên tắc cứng nhắc

Hội chứng OCD khiến bạn luôn đặt ra các nguyên tắc khi dọn dẹp nhà cửa, và còn bắt buộc bản thân phải tuân theo chúng một cách chính xác.

Cụ thể, bạn có thể dọn dẹp phòng 1 lần mỗi ngày, rác để đúng chỗ quy định ngoài cổng, quần áo bẩn không để quá 3 ngày… Bạn cũng yêu cầu mọi ngóc ngách trong nhà của mình đều phải sạch sẽ và không khí trong nhà cũng phải tinh khiết.

Vậy nên nếu bạn có thể dành ra hàng giờ mỗi ngày chỉ để dọn dẹp nhà cửa. thì đây có thể là một dấu hiệu của hội chứng OCD. Ngoài ra, người mắc bệnh này còn có biểu hiện sau:

• Mặc dù bạn không thể bỏ qua việc dọn dẹp nhà cửa ngay cả khi mệt mỏi.
  • Bạn sắm rất nhiều dụng cụ vệ sinh để làm sạch căn nhà của mình một cách tuyệt đối.
  • Bạn luôn cảm thấy lo lắng có vi trùng xuất hiện ở khắp nơi trong nhà.
  • Bạn luôn cảm thấy lo lắng sợ hãi, khó chịu, bức bối nếu không dọn dẹp nhà cửa đúng nguyên tắc.

3. Người bị OCD luôn lặp lại

Người mắc hội chứng OCD sẽ tin rằng mọi việc cần được thực hiện một cách hoàn hảo, không được có trường hợp nào là ngoại lệ.

Mắc OCD khiến bạn có thói quen rửa tay quá kỹ

Mắc OCD khiến bạn có thói quen rửa tay quá kỹ. Ảnh minh họa

Chẳng hạn là nếu trình tự quét nhà của bạn là từ phòng khách rồi sau đó mới đến nhà bếp, thì bạn sẽ không bao giờ đảo ngược quá trình này. Nghĩa là mọi thứ phải được lặp lại theo đúng thứ tự, nếu không thì bạn sẽ có cảm giác bất an.

Và một khi có bất cứ yếu tố nào xen ngang khiến cho quy trình này của bạn bị thay đổi, bạn sẽ lại cố gắng đưa nó trở về đúng với khuôn mẫu càng sớm càng tốt.

4. Người mắc OCD luôn cố gắng tích trữ

Những người mắc hội chứng OCD không thể nào từ chối các món đồ vô giá trị, họ luôn cố gắng tích trữ những thứ như hộp cũ, quần áo không mặc nữa, những lon nước rỗng, giấy gói, mà bạn nghĩ rằng mình sẽ tái chế nó vào một thời điểm nào đó…

Bạn cũng sợ rằng nếu như sau khi mình vứt bỏ những thứ nó, lúc cần thiết đến sẽ không tìm thấy nữa, những giá trị tình cảm mà những đồ vật này mang lại. Về lâu dài, khi các đồ vật tích trữ ngày càng nhiều lên, bạn sẽ cảm thấy nhà của mình rất lộn xộn, từ đó sẽ dễ nảy sinh cảm giác bất lực và tự trách mình.

5. Người bị OCD thường bị ám ảnh

Tình trạng ám ảnh ở người bị mắc hội chứng OCD thường không có biểu hiện rõ ràng. Người bệnh thường lo lắng khi có các luồng suy nghĩ xuất hiện trong đầu. Thậm chí khi đọc phải bản tin tồi tệ nào đó, bạn sẽ cảm thấy bất an sẽ có những điều tương tự có thể xảy ra với mình.

Hàng loạt các câu hỏi tiêu cực không ngừng giày vò tâm trí, khiến cho người bệnh dễ bị suy sụp và tràn ngập tội lỗi. Để xua tan sự ám ảnh này, người bệnh sẽ liên tục cầu nguyện, khiến cho bản thân xao nhãng, cần tìm kiếm sự an ủi từ người thân.

>> Bài viết liên quan: Rối loạn căng thẳng cấp tính ở người lớn: Cách nhận biết nhanh nhất

Tóm lại các dấu hiệu của hội chứng OCD thường bắt đầu bằng các biểu hiện nhỏ từ thói quen hàng ngày. Một khi bạn gặp các khủng hoảng tâm lý, hoặc các vấn đề tiêu cực, tình trạng OCD sẽ ngày càng trầm trọng hơn. Và giờ thì bạn đã biết OCD là gì rồi, và hãy xem mình có mắc bệnh hay không nha.

Link xem thêm:

Cô gái 27 tuổi bị rối loạn lo âu vì bố mẹ liên tục giục cưới

3 triệu chứng bệnh thalassemia ở trẻ em và cách điều trị tốt nhất