Con bé nhà em 10 tháng ở nhà với bà nội, bố mẹ thì đi làm. Bà nội thì toạng cái gì cũng cho cháu chơi, mà cái tuổi này trẻ con nó vớ được gì là đút ngay vào mồm cái đó rất nguy hiểm. Bao nhiêu lần em nhắc không được cho chơi cái đó rồi vì mất vệ sinh mà còn có thể gây ảnh hưởng đến răng miệng nữa. Bà bảo: dây buộc tóc của tao có gì mà bẩn… Nói chung cứ mình đi làm ngồi check camera đều thấy bà cho cháu gặm. Nói nặng lời thì không dám vì sợ bà tự ái.

Cũng may sau đó chồng em rủ người bạn là bác sĩ răng hàm mặt đến chơi và lựa lời nói cho bà hiểu tác hại của việc cho trẻ gặm đồ chơi không an toàn ảnh hưởng tới răng và sức khỏe thế nào. Từ đó tới giờ thấy bà tiến bộ hẳn các mẹ ạ.

Nay ngồi đọc báo lại thấy có trường hợp cô gái quay Tiktok lại cảnh một cô gái trẻ dùng răng để nạo cà rốt và dưa chuột. Mà thường thì 2 loại này cực cứng và phải dùng đến dao hay nạo thì mới bỏ vỏ ra được. Đằng này như trong clip em xem được thì cô gái chỉ cần dùng rằng cạo vài đường cơ bản là đã gọt nhanh gọn vỏ của 2 loại củ này.

hình ảnh

Ảnh cô gái đang dùng răng gọt dưa chuột. Nguồn: Internet

Bên dưới thì mọi người bình luận là: "Càng làm càng hô, còn chưa kể ảnh hưởng tới khớp hàm. Làm 1 cái thì vui, làm nhiều rồi mới thấy hậu quả". Nhiều người còn đùa: "Kiếm like đủ tiền làm răng không?"

Chắc nhiều người giống em cũng thắc mắc rằng: Dùng răng gọt vật cứng, liệu răng miệng có bị ảnh hưởng gì không? Và ảnh hưởng như thế nào?

Bác sĩ chuyên khoa Răng Hàm Mặt, Nguyễn Thanh Tuấn sau khi xem xong clip cũng cho rằng: "Việc liên tục dùng răng để gọt vật cứng, cụ thể là các loại rau củ cứng có thể dẫn đến nguy cơ gãy, mẻ rìa cắn răng cửa - khu vực vốn có kích thước mỏng. Các điểm sắc nhọn của vỏ có thể làm xước, loét phần mềm lợi và niêm mạc miệng. Đồng thời, việc tác động lực liên tục và lâu dài có khả năng làm tăng độ hô và gây sang chấn, ảnh hưởng đến tủy răng".

hình ảnh

Ảnh: Người đàn ông khác cũng được cho là dùng răng gọt dưa chuột. Nguồn: Internet

Bác sĩ Tuấn còn khuyến cáo mọi người tuyệt đối không nên làm theo đoạn clip này. Hàm răng không phải chỉ để nhai  mà còn làm đẹp khuôn mặt. Người ta vẫn nói cái răng cái tóc là góc con người là vì thế. Ít người biết, răng là một trong những bộ phận mong manh nhất trên cơ thể người, chỉ cần răng bị chấn thương thì rất khó để hồi phục.

Ngoài ra những ai mà có thói quen dùng răng cạy nắp chai bia hay nhai đá lạnh thì cũng dừng ngay ạ vì có thể gây vỡ mẻ răng, đau buốt. Trường hợp nặng còn vị tổn thương xương hàm. Răng chỉ dùng để nhai thức ăn hỗ trợ tiêu hóa, vì vậy tuyệt đối không được lạm dụng răng làm những việc nguy hại khác ạ.

Thêm nữa là lúc đánh răng cũng tránh đánh quá mạnh vì sẽ làm mòn men răng, chưa kể việc làm này còn gây tụt lợi làm lộ chân răng gây ê buốt và nhiễm trùng.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Các bác sĩ nha khoa khuyên mọi người nên sử dụng bàn chải nhẹ nhàng. Chỉ khi chúng ta chăm sóc răng miệng sạch sẽ và đúng cách thì mới đảm bảo được hàm răng khỏe mạnh ạ.

Nguồn tổng hợp