Là phụ nữ sợ nhất là không sạch sẽ, mắc bệnh phụ khoa các mẹ ạ. Em vừa đi khám về đây, viêm nặng rồi. Lần trước bị nấm + viêm em đã đặt thuốc hết rồi mà mới được có 6 tháng lại tái lại. Em có hỏi bác sĩ thì bác nói là việc vệ sinh hàng ngày rất quan trọng, nhất là trong kỳ kinh nguyệt. Ngẫm ra mới thấy mình sai qáu sai rồi, em chia sẻ ở đây để chị em chúng mình cùng rút kinh nghiệm nhé, đừng để viêm nhiễm chồng nó 'phát chán' đấy.

Trước hết các chị em cần phải hiểu 3 ngày kinh nguyệt trong tháng là thời điểm vô cùng nhạy cảm đối với sức khỏe của người phụ nữ. Với những ngày này, ngoài việc giữ sức khỏe như ăn uống nghỉ ngơi thì vấn đề vệ sinh sẽ quyết địnhchị em có được sạch sẽ thơm tho hay mắc bệnh dài kỳ không hết.

Loading interface...

Hình minh họa, internet

Tắm rửa sạch sẽ và đúng cách trong những ngày 'đặc biệt'

Không biết từ đâu mà nhiều mẹ nghĩ rằng có kinh thì phải kiêng không được gội đầu hoặc thậm chí là kiêng không tắm rửa. Đúng là vô cùng phản khoa học, việc cơ thể tiết ra những chất thải lúc này sẽ tạo điều kiện cho hàng loạt bệnh về đường như viêm âm hộ, viêm cổ tử cung, nhiễm nấm... Vì trong lúc máu kinh thoát ra ngoài, cổ tử cung hở hơn những ngày khác, vi khuẩn từ đó mà dễ dàng xâm nhập từ ngoài vào trong. 

Vậy nên, vào những ngày chu kỳ, nhiều chị em cảm thấy mệt mỏi, đau lưng đau bụng muốn nghỉ ngơi nhưng tuyệt đối không được lơ là việc thay rửa. Nên tắm bằng nước ấm vừa phải ít nhất 1 lần/ngày, đủ sạch sẽ chứ tuyệt đối không tùy tiện dùng nước ở ao, hồ, sông, suối.

Chú ý: Đừng vì cảm thấy khó chịu mà ngâm mình trong nước quá lâu nhé các mẹ.

Loading interface...

Hình minh họa, internet

Vệ sinh 'tam giác' sạch sẽ đúng cách

Đây là điều cực kì quan trọng mà các mẹ đều quan tâm. Các thao tác vệ sinh bộ phận tế nhị sau mỗi lần thay rửa, thay mới băng vệ sinh, sau khi đi tiểu đều cần được chú trọng hơn bình thường nhé.

Chị em dùng nước ấm sạch, có thể kết hợp với dung dịch vệ sinh, rửa nhẹ nhàng từ trước ra sau. Rửa xong cần lau khô bằng khăn sạch. Nhớ không được lấy xà phòng để tẩy rửa quá mạnh sẽ làm mất cân bằng độ PH khiến vi khuẩn dễ xâm nhập.

Lưu ý cho nhiều chị em chưa biết là: 'Nàng nhỏ' có cơ chế tự làm sạch bởi vậy các chất khử mùi có mùi thơm kể cả băng vệ sinh có mùi thơm, xà phòng cũng không cần thiết.

Thay băng vệ sinh ít nhất 2-3 tiếng/1 lần

Đây là một mốc rất quan trọng, hãy luôn luôn nhớ từ 2 đến 3 tiếng (dù lượng máu là ít hay nhiều) và không bao giờ để quá 4 tiếng nhé, vì có thể gây ra hội chứng sốc độc tốc. Trên thực tế đã có nhiều phụ nữ phải nhập viện cấp cứu hoặc gặp các biến chứng nặng vì không thay băng vệ sinh đúng thời hạn rồi.

Chú ý ngay cả những loại băng vệ sinh được quảng cáo với khả năng thấm hút đến 6h thì bạn bạn vẫn cần tuân thủ thay băng như lời khuyên trên của các bác sĩ để đảm bảo vệ sinh cơ thể nhé.

Rửa tay sạch trước khi hành động

Một điều rất đơn giản, nhưng có thể rất nhiều người chưa hề biết. Bàn tay là nơi tiếp xúc với vô số những vi khuẩn độc hại đến từ khắp mọi nơi, chính vì vậy trước khi thay băng vệ sinh hãy đảm bảo tay của bạn được rửa sạch sẽ bằng xà bông. Đặc biệt là nên cắt móng tay sạch sẽ trước thời điểm hành kinh mỗi tháng nhé.

Không thụt rửa sâu bên trong

Kể cả ngày bình thường cũng như ngày hành kinh thì càng không nên thụt rửa sâu bên trong nhé các mẹ. Việc này khiến cho nước vệ sinh vào sâu trong cơ thể, đưa cả vi khuẩn vào trong gây viêm nhiễm từ đó. 

Lựa chọn quần áo thoải mái

Tưởng như không liên quan nhưng việc này góp phần cho cơ thể được thoáng mát, hạn chế bệnh tật đấy các mẹ ạ. Hãy lựa chọn cho mình những bộ quần áo thun co dãn hoặc váy xòe thật thoải mái để 'nàng bé' không bị bí bách, thông thoáng hạn chế vi khuẩn,

Ăn uống đủ chất

Vệ sinh sạch sẽ kết hợp với ăn uống đủ chất giống như việc chúng ta bảo vệ cơ thể cả bên ngoài lẫn bên trong. Chị em nên tăng cường ăn nhiều trái cây, rau, củ, quả sẽ giúp bạn được nâng cao sức khỏe, giảm đi những mệt mỏi do chu kỳ đem lại. Nên hạn chế tối đa lượng cà phê, trà đặc, nước ngọt có ga và các loại thực phẩm chứa nhiều đường hóa học nhé.

Nguồn: Tổng hợp