Bé nhà em được 4 tuổi rồi, và vợ chồng em đang lo vì con ngày càng lười ăn rau, chỉ mê các món ăn vặt thôi đây hic. Em biết là trẻ nhỏ đứa nào cũng nghiện bánh kẹo lắm, nhưng nghiện quá thì không ổn tẹo nào các mẹ ạ! Vì rau, củ quả có chứa rất nhiều dưỡng chất, không được bổ sung mấy chất này em sợ con sẽ thiếu chất và lâu ngày sợ táo bón mất :(

Em không biết các bé khác như thế nào, chứ con em chỉ cần thấy trong tô cơm, tô canh có vài sợi rau là xị mặt, dù em có dỗ dành mấy con cũng không chịu ăn. Bởi thế mà mẹ chồng thường bảo, cứ đến giờ ăn là nhà em cứ như cái loa phường vậy. Hết tiếng lý sự mè nheo, kỳ kèo, thì tới tiếng mẹ chồng la, mình nài nỉ… đến chán luôn. Thậm chí, hôm nào thấy giỏ đi chợ của mẹ có bó rau là hôm đó thằng cu nhà em làm mặt giận bảo: “Mẹ đi chợ mua toàn rau thôi…

Ăn rau thì con "lười chảy cả nước" vậy thôi, chứ ăn vặt là con em rất khoái nha. Với các loại snack, kẹo ngọt, kem… dù no mấy con em cũng chén sạch trong vòng “một nốt nhạc” đó ạ. Giả sự con thích ăn sữa chua, rau câu, phô mai, trái cây… thì em đã nhiệt tình ủng hộ, vì đây là những món ăn vặt bổ dưỡng. Đằng này bé toàn mê snack tôm, khoai tây chiên, kẹo mút… răng sữa lại rất dễ hỏng nên em chỉ lo không khéo con sẽ sún răng thôi các mẹ ạ!

Nhiều khi em muốn “phất cờ trắng xin hàng”, con muốn ăn gì thì chiều cho ăn nấy, nhưng nghĩ tới sức khỏe của con em lại không nỡ. Giờ em đang cố gắng tìm một giải pháp nào đó, vừa có thể nương theo sở thích của con, vừa đảm bảo sức khỏe và cân bằng dinh dưỡng đây ạ! Không biết các mẹ thông thái nhà mình có cao kiến gì không, giúp em với các mẹ ơi hic