Trong một lần tình cờ, mình được một người chị sống lâu năm ở Sài Gòn kể về quán chè này.

Vào một ngày gần đây mình đã ghé ăn thử, đây đã là lần thứ 4-5 mình ghé quán rồi. Và mỗi lần đi ăn mình đều đi cùng với một người bạn khác, ai cũng khen chè ngon, thơm lừng và mát lạnh.

Được dịp trò chuyện cùng cô chủ quán vì tính tò mò về thương hiệu quán chè này, vì sao chỉ có người sống lâu tại Sài Gòn mới biết đến quán? Và nổi tiếng khắp chốn gần xa, cô chủ quán bảo bên Mỹ cũng có quán chè này tại trung tâm Little Sài Gòn, người Sài Gòn xa xứ họ vẫn nhớ đến thương hiệu của quán. Chè mở bán đầu tiên vào năm 1959, tính đến nay đã 56 tuổi đời. Mình chụp lại đôi dòng tâm sự của chủ quán nè, gọi là "Hiểu Khánh Cảm Tác"

Đến quán, các bạn có thể tùy chọn tất cả các vị thạch nhãn, chè đậu xanh, rong biển,... trộn vào với nhau.

Điểm đặc biệt mà mình thích nhất ở Hiển Khánh chính là vị nước đường thanh mát, không quá ngọt như những quán chè khác, trong nước đường có mùi thơm của hoa lài, một nét đặc trưng riêng mà chỉ có ở Hiển Khánh mình mới cảm nhận được. Nếu có bạn bè nào đã từng nếm thử thạch chè ở đây 1 lần rồi, thì chắc hẳn đều có cảm nhận giống như mình phải không?

Những bản hiệu quảng cáo độc đáo chỉ có thể tìm thấy ở thời kỳ ông bà mình ngày xưa ^^

Thực đơn đặc biệt của quán với đầy đủ các loại thạch chè khác nhau, giá cũng hạt dẻ ạ ^^

Đã ăn và cảm nhận về một Sài Gòn độc đáo và tươi đẹp ngày xưa tại thạch chè Hiển Khánh, phải chăng do người viết nhạy cảm quá đúng ko ạ?

Giữa cái nắng oi bức của mùa hè Sài Gòn nhiệt đới, hy vọng đây là một bài chia sẻ bổ ích cho các bạn tại Webtretho về một địa điểm ăn uống thú vị. Thử một lần dạo quanh Sài Gòn và đến quán thạch chè này xem bạn nhé, một trong những nét du lịch và trải nghiệm đặc sắc ở Sài Gòn.

Xém tý nữa là quên đính kèm cái địa chỉ quán để các bạn đến thưởng thức chứ, quán tọa lại trên đường Nguyễn Đình Chiểu Quận 3, số 718 Nguyễn Đình Chiểu....nằm ngoài mặt đường tuy nhiên bị lấp bởi những tiệm cổng hoa cưới nằm dọc trên con đường ấy, tinh mắt chút xíu thì sẽ dễ dàng tìm thấy ạ, hình như qua khỏi ngã tư Nguyễn Đình Chiểu giao Nguyễn Thượng Hiền nằm phía tay phải sẽ thấy ^^.