Sài Gòn có nhiều nét ẩm thực và đặc trưng đa dạng, từ khắp vùng miền, khắp mọi quốc gia. Thế nên để chọn ra một món ăn đặc trưng là điều cực kì khó. Nhưng rất may BTC đã giới hạn lại giúp em. Ở bài viết này, ngoài việc giới thiệu cho bà con gần xa các cảnh đẹp Sài Gòn mà em hay chụp, thì em còn giới thiệu cho mọi người 4 nơi bán cơm gà ngon tuyệt mà em đến ăn. Đủ kiểu, đủ dạng hết. Món cơm là món quá quen thuộc người VN hay ăn, còn gà cũng là món phổ biến, dễ tìm, có trong "đề bài chung kết".

Nhưng trước tiên em giới thiệu sơ qua về Sài Gòn quê em đã ạ.

Sài Gòn (thành phố Hồ Chí Minh) là nơi em được sinh ra và lớn lên. Cả ba mẹ và ông bà nội ngoại của em đều có gốc ở đây. Người Sài Gòn dễ thương, thân thiện, kinh tế Sài Gòn phát triển nhất nước, nên đây được xem là trung tâm kinh tế, đầu mối giao thông, khắp nơi tụ họp về. Ở bài này, em chỉ đăng những bức hình em đã chụp. Mọi người sẽ nhìn Sài Gòn theo một góc khác, đẹp, lãng mạn và yên bình, chứ không xô bồ, hoa lệ và sang trọng :D. Người Sài Gòn chính gốc thì ít khi quan tâm đến những cái kiểu Bitexco hay phố đi bộ Nguyễn Huệ lắm ạ, quá thân thuộc và ai cũng biết, cần chi đăng lên...

Sài Gòn có khi chỉ là...

Sáng sớm đón xe buýt, nhìn lên cầu vượt thấy mặt trời lên dần dần... Nhà em ở rìa Sài Gòn, nên lúc nào cũng phải đi xe buýt đến công ty mất 1 tiếng cả, nên dậy sớm lắm. Đây là vào 1 ngày tháng 10, ngày ngắn đêm dài, nên sáng sớm trời vẫn mịt mù vậy đó.

Từ cửa hàng tiện lợi nhìn ra. Nếu mọi người để ý sẽ thấy nhiều mai. Ảnh này em chụp gần Tết, nên ra đường đông đúc lắm. Em uống ca cao. Đây là trên đường CMT8, quận 10.

Nhà thờ Đức Bà. Sống ở SG hơn 20 năm nhưng em mới chụp tấm ảnh này hồi tháng 1 năm nay :))

Cà phê cóc ở quận 1

Một góc ở chung cư quận 7

View từ góc văn phòng của em nhìn ra, ở quận 1

Rồi, giờ đi ăn cơm gà nhé mọi người :D

Đầu tiên là cơm gà xối mỡ ở hẻm 21 Tôn Thất Tùng Q1 (đi bộ vô nhìn bên tay trái). Một phần 25k. Cơm nấu từ nước luộc gà và nước tương đậm đà vô cùng. Có cả tô mỡ cho mình tha hồ "xối". Em ít khi ăn cơm ngoài nhưng đi ăn ở đây thấy ngon mê li. Quán bán bình thường thôi, dân văn phòng đến đây ăn nhiều. Quán bán lâu đời rồi, đơn giản, thấy vệ sinh sạch sẽ.

Một phần cơm gà 25k giữa trung tâm Sài Gòn, em chỉ có thể nói "rẻ quá xá rẻ"

Ăn hết sức chuẩn vị và đậm đà. Chắc trưa nay em ăn tiếp.

Sau đó, cũng là món cơm gà, nhưng gà là gà luộc, hay gà chiên, ở địa chỉ khác, có canh cải thịt bằm ngon ngon. Quán máy lạnh thôi, mà giá còn rẻ hơn quán lề đường ở Tôn Thất Tùng hồi nãy: chỉ 24k!

Muốn ăn cơm gà máy lạnh, uống thêm nước ngon ngon, trong một quán cà phê view chất, thì đến cuối đường Pasteur quận 3, nhìn qua góc bên phải, có một quán cà phê nhỏ nhỏ, màu gỗ cũ cũ, tấp vào.

Phần này giá khoảng 35k - 40k gì đó em quên rồi, nhưng cũng khá là ngon, có máy lạnh, có wifi, kêu thêm nước uống để nghỉ trưa, kể cũng ok.

View của quán...

Mọi người thích nữa thì hãy đi qua quán Nhật, ăn cơm gà kiểu Nhật, ngoài ra trong quán còn có đủ mọi loại kem trà xanh, nước trà xanh...nguyên chất giá rẻ. Quán ở địa chỉ 28 Tôn Thất Tùng.

Một phần thế này 40k - 50k gì đó em quên rồi. Trình bày đẹp mắt, cơm ăn dẻo dai thơm ngon. Tất nhiên là không giống kiểu Việt Nam, nhưng ngồi đi gặp khách hàng, hay hẹn hò đối tác, ở đây là ok nhất, đúng giá, không đắt, chẳng rẻ.

Ăn cơm gà xong thì tấp vào quán take away nào đó ở Sài Gòn mua ly nước rồi xách đi. Ly này 21k, size lớn, hương kiwi, trời nóng uống mát không cần đội nón :D

Em ngồi ở trạm xe buýt công viên 23-9, chuẩn bị về nhà

Kết thúc 1 ngày dài, em về với tổ ấm thân yêu của mình :D

Tạm biệt mọi người. Cảm ơn vì đã xem qua ạ