Nghỉ lễ là dịp mà mọi người bắt đầu di chuyển rất nhiều để đoàn tụ bên người thân, bạn bè thăm hỏi nhau sau bao ngày làm lụng vất vả. Tuy nhiên, bên cạnh niềm vui háo hức thì có một nhóm người luôn lo lắng thấp thỏm, hưởng niềm vui không trọn vẹn chỉ vì bị say xe, nhìn thấy ô tô là sợ, nghĩ đến đi xe là chóng mặt quay cuồng.

Mình là một trong số đó

Từ nhỏ mình đã say xe, say không biết trời đất gì luôn, cứ lên xe là xác định số phận 'vài cái túi bóng và 1 bịch giấy ăn'. Mình say lắm nên bất luận đi xa hay đi gần, cứ bước lên xe là đã nôn nao quay cuồng rồi.

Ấy thế mà sau bao năm khổ sở, cuối cùng mình cũng tìm được 'chân ái' rồi các mẹ ạ. Nghĩ lại, trước không biết sao mà khổ thế, nên giờ mình muốn chia sẻ lại cách này cho mọi người. Chắc chắn nhiều người cũng đang muốn biết đấy.

Nhờ một lần được cô bạn mách là dùng bánh mì, tôi thử áp dụng thì đã thấy hiệu quả ngay lần đầu tiên. Nhưng mọi người lưu ý là loại bánh mì trắng mua 2k/cái ý nha, không phải bánh mì ngọt đâu.

Cứ lên xe là tôi thủ sẵn nửa cái bánh mì. Cả chặng đường nhấm nháp nghe nhạc (chỉ nghe chứ không nhìn vào màn hình điện thoại nhé, người say xe mà nhìn vào màn hình điện thoại là quay cuồng càng say hơn đó). Mùi bánh mì sẽ át mùi khó chịu trên xe và cũng làm giảm cảm giác muốn 'trào ngược' khi đi vào tới dạ dày.

Sau cách này, tôi cũng tìm hiểu thêm được vài phương pháp rất hay qua báo chí. Không cần dùng đến thuốc mà chỉ cần tận dụng những thực phẩm hàng ngày cũng có thể khống chế tình trạng say xe rồi, cứ yên tâm ngồi ô tô vui vẻ trên muôn dặm đường nhé.

Dưới đây là những thực phẩm dành cho người say xe, mọi người nhớ kĩ nhé.

Top 1 là gừng

Có lẽ ai cũng đã quá quen thuộc với gừng rồi. Không chỉ dùng trong món ăn hàng ngày mà Đông y còn coi gừng là một vị thuốc.

Với người say xe, bạn có thể mang theo bảo bối này phòng thân khi lên ô tô. Nhấm nháp trên cả chặng đường hoặc khi thấy có những biểu hiện chóng mặt, buồn nôn thì dùng, bạn sẽ thấy dễ chịu hơn hẳn. 

Một cách khác là có thể uống trà gừng trước khi lên xe sẽ làm dịu dạ dày, ấm bụng, giúp chuyến đi thoải mái hơn nhé.

hình ảnh

Dùng gừng đỡ bị say xe, ảnh minh họa, nguồn: FDVA

Thứ hai là dùng quế

Quế là thứ có mùi thơm đặc trưng vô cùng dễ chịu. Mùi quế có thể đánh lạc hướng khứu giác khiến bạn không còn gửi thấy mùi khó chịu từ nội thất ô tô nữa.

Bạn có thể ăn trực tiếp quế như cách dùng gừng hoặc uống bột quế pha nước ấm (có thể thêm mật ong nếu thích). Quế khi đi vào cơ thể còn có tác dụng làm giảm cảm giác buồn nôn, xoa dịu dạ dày giúp bạn dễ chịu hơn.

Thứ 3 là trà xanh

Đây cũng là lựa chọn thông minh với người say xe. Giống như với gừng hoặc quế, bạn cũng có 2 lựa chọn là uống trà xanh trước khi lên xe hoặc mang theo lá trà tươi để nhấm nháp trong chuyến đi.

Tuy nhiên, không phải ai cũng yêu thích vị của trà xanh nên nếu cảm thấy không phù hợp thì nên chọn cách khác nhé.

hình ảnh

Dùng lá trà xanh chữa say xe, ảnh minh họa, nguồn: NHF

Thứ 4 là chanh

Một cách chống say xe phổ biến mà chắc hẳn nhiều người đã biết. Đó chính là dùng chanh.

Trong chanh có chứa nhiều chất giúp giảm cảm giác buồn nôn khi đi tàu xe. Nếu muốn áp dụng cách này, bạn có thể cắt lấy vài lát chanh mỏng mang theo trong chuyến đi. Có thể ăn cả miếng chanh hoặc nhấm nháp khi có cảm giác say xe.

Chanh tươi và nước chanh chứa nhiều chất dinh dưỡng giúp thư giãn dạ dày, giảm buồn nôn và nôn mửa khi đi tàu xe. Cắt 1-2 lát chanh mỏng đặt trong túi nhựa và mang theo trong chuyến đi của bạn. Ăn cả miếng chanh hoặc uống nước ép khi bắt đầu cảm thấy say xe.

Thứ 5 là bánh mì

Nhiều nguời sẽ tự hỏi vì sao bánh mì có thể lọt vào top thực phẩm chống say xe được vì cảm giác ăn vào sẽ bị đầy bụng khó tiêu.

Nếu bạn có suy nghĩ như vậy thì hoàn toàn sai lầm rồi đấy nhé. Bột mì trong bánh mì có khả năng kích thích cơ thể tiết ra trypsin - chất này kết hợp với axit trong dạ dày sẽ làm thư giãn não bộ, giảm đau đầu chóng mặt và cảm giác muốn nôn. 

Nếu không ăn trực tiếp, bạn có thể ngửi mùi bánh mì. Đây là cách mà rất nhiều người đã thực hiện để chế ngự cảm giác say xe, giúp họ có chuyến đi an toàn và thoải mái hơn.

hình ảnh

Bánh mì giúp bạn đối phó với say xe, ảnh minh họa, nguồn: VFs

Tóm lại, nếu bị say xe, bạn có thể dùng các thực phẩm như đã nói ở trên để xử lý tình huống này. Với những người bị say xe quá nặng, nên kết hợp nhiều phương pháp, ví dụ như kết hợp sử dụng với thuốc say xe., dừng nghỉ khi cảm thấy quá mệt, ngủ đủ giấc trước khi lên xe, ưu tiên chọn đi các xe quen thuộc, ngồi ghế trước,...

Đặc biệt, cần nhớ rằng say xe về cơ bản là do yếu tố thần kinh chỉ huy. Nhiều người thường nói có cảm giác say dù chưa hề bước lên xe là do yếu tố tâm lý. 

Thời đại ngày nay ô tô ngày càng phổ biến và thậm chí có thể thay thế hoàn toàn xe máy trong tương lai, nên việc bạn làm quen với ô tô và tự rèn luyện bản thân khỏi chứng say xe là vô cùng quan trọng. Điều trước tiên cần làm là cứ thật thoải mái, trò chuyện với những người đồng hành hoặc ngủ nếu cảm thấy muốn. 

Hãy cứ tin rằng bạn sẽ có một chuyến đi thật vui vẻ và an toàn. Chúc tất cả mọi người có kì nghỉ lễ vui vẻ, bình an nhé. chúc cho những ai say xe sẽ tận dụng được các mẹo trên như mình nói và hành trình nào cũng luôn là những kỉ niệm đẹp đáng nhớ.