Đợt dịch này công ty cho nghỉ nên nhà em về quê chồng ở cho yên ổn vì sợ trên Hà Nội bí bách, bọn nhỏ không chịu được. Cơ mà vì nhà chồng em khá xa bệnh viện, chỗ bán thuốc nên em thấy hầu như mọi người hay dùng mẹo hoặc dùng các loại cây nhà lá vườn để chữa. Giống như hôm em bị sốt cao mà nhà đúng lúc lại hết thuốc hạ sốt nên mẹ chồng em ra vườn hái quả mướp hương về nấu, chắt nước cho em uống. Thế mà đỡ đấy các mẹ, không những thế nó còn cắt cơn đau đầu luôn ấy các mẹ.

Em khỏi rồi xong mới lên tìm thử xem trên báo có viết bài thuốc chữa bệnh từ quả mướp nào không, thế mà có nha các mẹ. Trên báo Đời sống Việt Nam với Sức khỏe đời sống đều có chia sẻ về tác dụng chữa bệnh của quả mướp đó.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Thành phần dược hiệu của quả mướp

Y học cổ truyền ghi nhận mướp là loại quả có vị ngọt, tính bình, không độc. Nó có tác dụng thanh nhiệt, hóa đàm, trừ thấp, tiêu viêm, chữa viêm họng… Dây mướp có thể ức chế khuẩn cầu, xơ mướp thì giúp làm mát huyết, thải độc, giảm đau, cầm máu.

Y học hiện đại cũng cho biết trong quả mướp có chứa nhiều chất dinh dưỡng như gluxit, canxi, phosphor, beta-caroten và vitamin C… rất tốt cho sức khỏe. Không chỉ bản thân quả mướp mà cả hoa, lá, dây mướp đều có tác dụng chữa bệnh hiệu quả.

Những bài thuốc chữa bệnh của mướp

+ Trị sốt cao, đau đầu:

Cách hạ sốt, trị đau đầu bằng quả mướp khá đơn giản, các mẹ chỉ cần lấy 100g hạt đậu xanh cho vào nồi ninh nhừ thì chắt khoảng 400ml nước cốt ra. Sau đó, các mẹ vớt xác đậu xanh ra và cho 20g hoa mướp đã rửa sạch, thái nhỏ vào nước cốt đo và đun sôi lên. Sau khi để nguội thì các mẹt chắt lấy nước để uống từ 2 – 3 lần/ngày.

+ Chữa chứng kinh nguyệt không đều:

Các mẹ lấy 1 quả mướp khô đốt lên rồi tán thành bột. Sau đó, các mẹ dùng chừng 10g bột đó uống vào lúc sáng sớm khi còn đói bụng. Liệu trình này kéo dài chừng 10 ngày là có thể giúp điều hòa kinh nguyệt.

+ Cao huyết áp:

Bài thuốc trị cao huyết áp từ quả mướp cũng rất đơn giản, dễ làm. Các mẹ hãy lấy chừng 300g mướp tươi cùng 200g táo ta mang rửa sạch, gọt vỏ, thái vụn ra và ép lấy nước cốt. Tiếp theo, các mẹ thêm nước cốt chanh và đường phèn, khuấy đều rồi uống trong ngày như uống nước lọc bình thường. Mỗi liệu trình kéo dài chừng 10 ngày.

+ Chữa nổi mề đay:

Những người hay bị nổi mề đay cũng có thể dùng mướp để chữa, cách làm như sau: Lấy 1 nắm lá mướp tươi nghiền thành nước và thêm ít băng phiến vào rồi bôi lên những nốt mề đay là sẽ lặn.

+ Chữa bệnh viêm xoang:

Các mẹ lấy 1 quả mướp phơi khô cho vào nồi rang lên tới khi nó teo lại thì nghiền thành bột. Sau đó, mỗi ngày các mẹ lấy chừng 6g uống vào buổi sáng lúc mới ngủ dậy, mỗi ngày uống 1 lần, liên tục trong 8 ngày.

+ Lợi sữa:

Phụ nữ sau sinh có thể dùng 1 quả mướp tươi và 10g muối nấu sôi với 1 lít nước và chắt ra cho sản phụ uống. Hoặc đơn giản hơn, các mẹ cũng có thể dùng mướp nấu với chân giò thành món ăn ăn hàng ngày.

+ Tắc tia sữa:

Mướp cũng có thể chữa tắc tia sữa bằng cách lấy 1 cái xơ mướp cùng 10 cái gai bồ kết và 1 củ hành khô băm nhỏ rồi sắc với 400ml nước còn 100ml thì ngưng lại. Lấy nước đó chia đôi uống 2 lần/ngày kết hợp với việc massage đầu ti là có thể thông tia sữa.

+ Viêm họng, ho kéo dài:

Các mẹ hãy lấy 15g lá mướp hương nấu nước uống hoặc lấy lá mướp hương giã nhỏ cùng ít muối, thêm nước vào rồi gạn uống là được.

+ Đau nửa đầu:

Các mẹ lấy 15 – 30g rễ mướp rồi sắc uống mỗi ngày là được.

Ngoài ra, các mẹ còn có thể dùng mướp để chữa viêm đường tiết niệu, thanh nhiệt, thải độc, làm mát gan cho ngày hè oi bức.

Nguồn: Tổng hợp