Các mẹ ạ, sau nhiều lần suy nghĩ thì em vẫn quyết định lên đây tâm sự với các mẹ về chuyện rau ăn hàng ngày chúng ta hay mua ở chợ bản chất là như thế nào. Em ở gần nhà hàng xóm trồng rau 10 năm nay, thậm chí con gái bác ấy là bạn thân cùng lớp hồi cấp 3 với em nên em biết. Không phải có ý nói xấu gia đình nhà bạn đâu, em chỉ kể sự thật để các mẹ cảnh giác thôi.

Tâm lý đi chợ mua rau ai cũng thích phải xanh, phải non thì mới mua, còn già già, xấu mã tí là chê ỉ chê ôi. Thậm chí người bán hàng có giải thích rằng, rau xấu mã tí thôi nhưng là rau sạch thì người mua vẫn ngấm nguẩy bỏ đi mua chỗ khác tươi ngon hơn. Đây cũng chính là lý do mà các mẹ hàng ngày vẫn mua phải những loại rau tưới đẫm thuốc hóa học độc hại đấy ạ.

Phần khác cũng vì người bán hàng tham lợi nhuận mà bất chấp tất cả, nhưng em khuyên các mẹ, hãy là người mua hàng thông thái để bảo vệ sức khỏe của gia đình.

Nhà bạn em đấy, nó kể: Phải trồng riêng 1 luống rau để gia đình bạn ấy ăn, thậm chí luống rau đó còn được trồng cách xa hẳn các luống rau phun thuốc khác. Bạn em tâm sự rằng hồi mới đầu thấy cũng cắn rứt lương tâm lắm, nhưng rau “sạch” mang ra chợ bán lại chả được ai mua. Có lần bỏ không cả ruộng rau cho bò ăn vì khách chê không bán được: Họ cứ đổ sang mua rau của những nhà phun thuốc khác, còn nhà mình không phun thì họ chê. Cuối cùng thì thôi…đành chiều khách.

Cho tới năm ngoái, chị gái của bạn ấy lấy chồng trong Sài Gòn bị ngộ độc xém chết do ăn phải rau có thuốc trừ sâu, từ đó nhà bạn ấy quyết không trồng rau “bẩn” nữa. Bạn bảo: “Mình cứ chạy theo lợi nhuận thế có ngày nghiệp quật lại vào người thân của mình. Nên tốt nhất cứ làm ăn chân chính, kiểu gì khách hàng cũng hiểu cho thôi”.

Bạn em chia sẻ, hầu hết muốn lợi nhuận cao thì đều phải phun thuốc thì mới nhanh được thu hoạch. Một số loại như mướp, mướp đắng…không phun thuốc thì ong với sâu sẽ phá sạch. Thường thì cứ sáng phun, trưa chiều đã cắt bán rồi.

Một số loại rau mà dễ bị “tẩm” thuốc sâu nhất em liệt kê bên dưới, các mẹ tham khảo để tránh ạ:

1. Rau cải

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Rau này thu hút nhiều sâu bọ vì thế người trồng thường phải phun nhiều thuốc sâu, phân đạm cho rau vào thời gian trước khi thu hoạch. Điều này rất nguy hiểm vì khi sử dụng, dư lượng phân bón, thuốc trừ sâu trong rau còn cao do không có đủ thời gian để phân hủy.

Khi các mẹ cầm trên tay bó cải non mơn mởn, lá xanh ngắt, không dấu vết của sâu bọ và phần thân chắc mập, đều tăm tắp một cách bất thường, đó chính là rau cải được bón nhiều phân đạm nitrat. Các mẹ không nên sử dụng loại cải này, nhất là ăn sống ạ.

2. Mướp đắng

Mướp đắng rất dễ bị sâu và ong đốt nên người trồng thường sử dụng hóa chất để hạn chế sâu bọ, ong. Mướp đắng mà không phun thì hầu hết không được thu hoạch hoặc quả sẽ cong, vẹo, có nốt ong đốt rất xấu mã. Khi mua, tốt nhất các mẹ nên tìm những quả nhỏ, dài, trên thân có nhiều sớ gân nhỏ li ti.

Còn mướp đắng to, màu xanh đậm, mướt, thân phình nhưng sớ gân bóng loáng là những quả lạm dụng hóa chất làm tươi đấy ạ.

3. Rau cần

Loại rau này có 2 loại, 1 là cần cạn trồng ở ruộng, 2 là cần nước trồng ở ao nông. Cần dưới nước thường chứa nhiều giun sán hơn cần cạn, do vậy, hóa chất có trên các loại rau cần thường là hóa chất trừ sâu bọ. Rau cần nếu phun thuốc để một ngày không nhúng nước, rau sẽ khô héo, thân tóp lại. Nếu bị phun quá nhiều thuốc trừ sâu và phân bón, thân rau sẽ to, ngó trắng phau bất thường.

4. Đậu đỗ

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Quả đỗ luôn đứng đầu trong danh mục những loại rau quả bị phun nhiều thuốc trừ sâu nhất. Cứ vài hôm người trồng lại phải phun thuốc trừ sâu một lần, nếu không phun thì sâu sẽ tàn phá hết. Vì vậy dư lượng thuốc trừ sâu sẽ không kịp phân giải mà có thể ngấm vào bên trong qua lớp vỏ rất mỏng của quả.

5. Giá đỗ

Nếu giá đỗ ủ bằng phương pháp truyền thống, không thuốc men gì thường không mập, thân dài, rễ dài, thân rễ có rễ phụ mọc ra, nói chung vừa xấu mã, vừa không năng xuất. Vì vậy họ phải ủ bằng thuốc, nếu cọng giá tròn lẳn, thân trắng phau, ít rễ chị em hạn chế mua về sử dụng vì chúng được sản xuất từ một công nghệ vô cùng đáng sợ.

6. Cà chua

Loại này cũng có nhiều thuốc vì để cà chua chín đều đẹp người trồng cũng phải dùng thuốc ủ chín hoa quả. Vì vậy tốt nhất các mẹ nên mua loại xanh chờ chín ăn dần sẽ đảm bảo hơn nha.

Nguồn tổng hợp