Cứ nhắc đến chu kỳ là kiểu gì chị em cũng thấy ái ngại. Ai mà không đau bụng thì còn đỡ chứ những người bị đau bụng khi nhắc tới thời điểm này, trong đầu chỉ hiện lên chữ sợ thôi. Mà khổ nỗi, nó không đến thì lại lo lo.

Bản thân mình cũng thế. Mình cực kỳ sợ đến ngày luôn, chồng mình cũng ‘rén’ nữa. Vì mỗi lần ‘dâu’ đổ bộ là mình mệt mỏi, chả muốn nói năng gì, cứ nằm lì một chỗ vì đau quá. Nó đau đến độ mà mình không cả muốn thở nữa ấy. Thành ra, cứ mỗi lần mình đến tháng là nhà im ắng lạ thường, xong nhìn gì cũng thấy khó chịu.

Hôm bữa mình đọc báo thấy có bảo là khi đến kỳ mà ăn một số loại thực phẩm sẽ cải thiện được tình trạng đau bụng á các mẹ. Vậy nên mình chia sẻ lại đây cho mọi người cùng biết. Chứ cái cơn đau bụng khi ‘dâu’ đến đúng là chẳng dễ dàng gì đâu. Nghĩ thôi đã thấy ớn.

Cụ thể thông tin, mình chia sẻ ở bên dưới nha.

hình ảnh

Phụ nữ đến kỳ. Ảnh minh họa, nguồn: SK&ĐS

Chuối, kiwi, dứa

Đây là 3 loại trái cây mà chị em nên bổ sung vào những ngày này. Trong chuối có hàm lượng vitamin B6 và kali dồi dào. Các chất này có tác dụng giảm đau, chướng bụng mỗi khi đến kỳ. Nhờ vậy mà những ngày ‘dâu’ rụng của chị em trôi qua dễ dàng hơn.

Sự kết hợp giữa chuối, kiwi và dứa cùng lúc sẽ mang tới hiệu quả hơn. Đó là nhờ trong dứa có chứa một loại enzyme là bromelain với tác dụng chống viêm. Còn kiwi thì lại giàu actinidin với khả năng giúp tiêu hóa đạm tốt hơn.

Các loại hải sản

Trong cá mà nhất là cá hồi cùng hàu có nhiều vitamin D, axit béo omega. Đây là những chất có tác dụng hạn chế các cơn co bóp ở tử cung (TC). Bên cạnh đó, hàm lượng vitamin D và B6 dồi dào trong thực phẩm này còn giúp cơ thể hấp thu canxi tốt hơn. Nhờ đó mà giảm cảm giác khó chịu, cơn đau ở bụng dưới cũng như sự căng tức ngực khi tới ngày.

Gừng

Theo Đông y, gừng là thực phẩm có tính ấm nóng. Vì vậy, sử dụng gừng trong những ngày này cực kỳ thích hợp. Nó giúp làm giảm cảm giác lạnh ở TC. Từ đó, khiến máu chảy ra ngoài dễ hơn. Tính ấm của gừng cũng giúp cải thiện khả năng lưu thông máu. Nhờ đó mà có thể làm giảm cơn đau bụng hiệu quả.

hình ảnh

Canh hàu rất tốt cho chị em khi 'vào mùa dâu'. Ảnh minh họa, nguồn: LĐ

Các loại đậu

Trong các loại đậu có hàm lượng sắt, magie phong phú. Vì thế, ăn đậu giúp bạn bổ sung nhanh chóng lượng máu đã hao hụt do tới kỳ gây ra.

Mặt khác, trong đậu còn có nhiều chất xơ. Chất này với công dụng đẩy nhanh quá trình tiêu hóa thức ăn, giảm cảm giác khó chịu. Nhờ đó mà giúp bạn không phải chịu cơn đau chồng chất do rối loạn tiêu hóa gây ra.

Trứng

Trứng không chỉ là thực phẩm lành mạnh, có lợi cho sức khỏe mọi người trong những ngày bình thường. Vào những ngày này, nó cũng mang tới nhiều lợi ích. Trong trứng có nhiều vitamin B6, D, E đặc biệt là hàm lượng protein dồi dào. Những chất này đều có tác dụng làm giảm cảm giác đau bụng trong kỳ dâu hiệu quả.

Chocolate đen

Ngày bình thường, chúng ta vẫn được khuyên không nên ăn thực phẩm này vì nhiều đường nên không tốt cho sức khỏe lắm. Song, trong những ngày ‘đèn đỏ’, việc bạn ăn chocolate đen lại giúp bổ sung lại lượng máu đã hao hụt nhanh hơn. Đồng thời, nó cũng thúc đẩy quá trình lưu thông máu tốt hơn.

Nhờ đó mà giảm cảm giác đau bụng khi đến kỳ hiệu quả. Tuy nhiên, bạn nên chọn loại chocolate nào có chứa ít nhất 85% cacao trở lên bạn nhé.

Trà hoa cúc

Loại trà này quả thực đã được chứng minh là có tác dụng làm giảm triệu chứng chuột rút khi đến kỳ, giảm đau bụng hiệu quả. Đó là nhờ khả năng chống viêm, kháng khuẩn, an thần. Loại trà này giúp cơ thể cũng như TC được thư giãn, mang đến cảm giác dễ chịu. Do đó, bạn sẽ nhanh chóng loại bỏ được cảm giác khó chịu, cơ bắp cũng không còn bị cứng và buốt nữa.

Thịt nạc

Những ngày này, cơ thể chị em bị hao hụt máu. Do đó, thịt nạc với hàm lượng sắt cao sẽ là lựa chọn thích hợp để bổ sung lại lượng máu đã hao hụt.

Những cơn đau, cảm giác khó chịu thường khiến chị em bực bội, cáu gắt vào những ngày này. Để giảm cảm giác đó, mọi người có thể tận dụng các loại thực phẩm mà báo chí đã đưa danh sách ở đây để cải thiện. Vì một chu kỷỳ khỏe mạnh, ít đau đớn hơn các mẹ ạ.