Như tiêu đề của em, các mẹ nào mà thời buổi này vẫn chăm chăm nuôi con cho mũm mĩm, tròn trịa trong năm đầu tiên, rồi đợi đến con lớn một chút mới quan tâm phát triển giác quan, các mẹ thay đổi ngay đi ạ!

Em tham khảo khá nhiều sách báo và biết được là giai đoạn giúp trẻ phát triển giác quan tối ưu nhất, giáo dục con tốt nhất chính là những năm đầu đời nhé. Cụ thể hơn, khi con từ 8 tháng đến 24 tháng tuổi - bước vào giai đoạn ăn dặm, con cần tập làm quen với thế giới xung quanh, thông qua việc tập ăn uống, bắt đầu làm quen với mọi thứ mới mẻ, điều này vừa giúp con phát triển trọn các giác quan, kỹ năng vừa góp phần phát triển trí não tốt nhất cho con sau này đó ạ.

Ở giai đoạn này, các mẹ có thể tham khảo các phương pháp giúp kích thích trọn bộ giác quan: nghe – nhìn – nếm – ngửi – sờ. Từ đó, trí não của bé sẽ được kích hoạt, bé tiếp nhận thông tin, ghi nhớ và phát triển tư duy về sau. Vì theo khoa học chứng minh, trọng lượng não của con lúc chào đời đã bằng 25% não người lớn. Sau đó, khi đến 1 tuổi, não con sẽ đạt 70 – 75%, đến 2 tuổi là 80% não người lớn và khi 6 tuổi thì trọng lượng não của con đã tương đương một người trưởng thành luôn rồi. Chính vì vậy, các mẹ hãy tận dụng cơ hội tối quan trọng trong những năm đầu đời của con nha.

Dưới đây là cách mà em đã thử khi cho con tập ăn dặm kết hợp phát triển đa giác quan, chia sẻ với mọi người nhé:

Với trẻ bắt đầu ăn dặm – từ 8 tháng tuổi, cơ thể trẻ đã sẵn sàng thưởng thức những bữa ăn đầu đời, nên mẹ nhớ bổ sung các loại thực phẩm nhiều màu sắc vào thức ăn cho con. Việc này để gây sự chú ý và giúp con học cách phân biệt màu sắc ngay từ nhỏ, phát triển thị giác.

Về vị giác – để con hoàn thiện khả năng nếm, mẹ hãy cho con nếm thử bột ngọt, vị trái cây. Khi con đã quen một chút thì hãy chuyển sang các loại bột mặn, thịt, cá. Bên cạnh sữa mẹ, bé cũng cực thích mùi hương hấp dẫn từ bánh ăn dặm, bột/cháo do chính tay mẹ nấu đó!

Giai đoạn này, bé còn biết hóng chuyện nữa nha. Mẹ hãy bồng bé ra ngoài nhiều hơn để con được giao tiếp, được lắng nghe những âm thanh xung quanh, từ đó là kích thích sự phát triển cho thính giác.

Ngoài những cách trên, em còn có 1 cách cực hay và dễ để phát triển đa giác quan đó là cho con dùng bánh ăn dặm. Em thấy đa phần các mẹ thường quan tâm nhiều đến bữa chính thôi, trong khi việc bổ sung bánh ăn dặm vào bữa phụ vừa cung cấp dưỡng chất vừa giúp con phát triển các kĩ năng mềm nữa. Điển hình như con trai em, từ tháng thứ 8 trở đi là em đã bắt đầu cho con dùng bánh ăn dặm của hãng Gerber rồi. Bánh này được sản xuất theo tiêu chuẩn Mỹ, không chỉ đơn thuần bổ sung dinh dưỡng cho con mà còn giúp con phát triển đa giác quan một cách dễ dàng hơn nữa ạ. Em chia sẻ cụ thể như sau:

hình ảnh

• Nếm: Mẹ hãy giúp bé kích thích vị giác, giúp con hứng thú hơn với việc ăn dặm bằng cách thử bánh ăn dặm Gerber này nha. Bánh không những ngon, vừa miệng, mà còn mềm và tan nhanh trong miệng bé, nên mẹ không cần lo con bị hóc hay nghẹn gì đâu nhé!
  • Ngửi: Bánh có rất nhiều hương vị đa dạng như, chuối, táo và việt quất, cam… toàn những vị trẻ con thích nên kích thích cả khứu giác và vị giác rất tốt.
  • Sờ: Khoản em thích nhất chính là bánh có nhiều hình dạng vui nhộn như hình ngôi sao và hình que, kích thước được thiết kế rất vừa tầm tay của con nên giúp con học cách cầm nắm, tự lập trong ăn uống rất nhanh.
  • Nghe: Về khoản phát triển thính giác, thì bánh Gerber rất giòn, con cắn vào sẽ nghe tiếng kêu rất vui tai, chưa kể em còn tận dụng vỏ hộp để tạo ra vô số âm thanh khác nhau cho con nghe nữa :D
  • Nhìn: Chưa hết đâu nha, vỏ của hộp bánh Gerber có màu sắc bắt mắt và nhiều hình ảnh sinh động tụi con nít mê lắm. Như con em, có thể chơi xếp hình, đếm màu sắc cả ngày với mấy chiếc hộp rỗng luôn! Tuy đơn giản, nhưng mấy trò này sẽ giúp con “vừa học vừa chơi”, kích thích khả năng cảm quan về màu sắc cực tốt luôn nè!

Hơn nữa, điều khiến em an tâm nhất là nguồn gốc nguyên liệu của Gerber được tinh chọn, không chất biến đổi gen nên bánh ăn dặm Gerber cực an toàn cho trẻ nhỏ. Bởi vì thế mà không riêng gì em đâu, ngày càng có nhiều mẹ Việt lựa chọn bánh ăn dặm Gerber làm người bạn đồng hành đắc lực trên con đường phát triển đa giác quan cho con đó ạ!

Em gửi hình mọi người tham khảo để chọn mua sản phẩm cho đúng nha:

hình ảnh

Em mua ở Shopee, hàng chính hãng còn được giảm giá nữa nên các mẹ mua ngay đi ạ: https://shopee.vn/shop/108166524/search?page=0&shopCollection=12561928