Chuyện ăn dặm của bé quả thực là vất vả. Hồi trước em mệt nhất là chuyện nghĩ xem hôm nay con ăn gì, rồi lên tra xem món này tốt không, có bị kỵ gì không, có gây hại cho bé không, quả là lắm công phu. Sau một thời gian kinh nghiệm nuôi con, em tổng kết ngắn gọn với những danh sách dưới đây, các mẹ góp ý cho em nhé.

Các thực phẩm trong “blacklist” không được cho bé ăn

Đây là các thực phẩm không tốt cho bé dưới 1 tuổi, mẹ hãy nhớ kỹ đừng cho bé ăn nhé:

•Muối

•Mật ong

•Nước trái cây đóng hộp

•Đường

•Các loại hạt hay quả hạch, vì dễ làm bé bị hóc

•Lòng trắng trứng

•Hải sản

•Trà

•Các loại trái cây nhiệt đới như xoài, dứa…

•Nước gạo

•Sữa tươi nguyên chất

•Cá có hàm lượng thủy ngân cao như cá thu vua, cá hồng cam, cá mập, cá buồm, cá đầu vuông, cá ngừ, cá mắt to…

hình ảnh

Các thực phẩm tốt cho bé

Sau khi đã ghi nhớ các loại thực phẩm nên tránh, thì mẹ có thể xem xét tiêu chí đánh giá khi chọn thực phẩm cho bé ăn dặm. Cụ thể là:

•Đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng của bé

•Dễ làm sạch và dễ chuẩn bị

•Dễ ăn và tiêu hóa

•Không có xương, mềm, không cứng

•Hương vị nhẹ nhàng, tự nhiên

Một số nhóm thức ăn phù hợp với bé dưới 1 tuổi:

•Ngũ cốc và khoai tây, mì gạo tăng cường sắt, kê, gạo, kiều mạch, gạo đen, bột ngô, khoai lang…

•Thịt và trứng: lòng đỏ trứng, thịt lợn, gà, bò…

•Rau các loại: rau bina, cải bẹ xanh, cải thìa, bắp cải non, cần tây, bông cải xanh…

•Các loại củ: củ cải trắng, cà rốt, khoai mỡ, khoai môn, đậu Hà Lan, bí đỏ, củ sen…

•Trái cây: táo, chuối, lê, việt quất, bơ, chà là…

Trên đây là các món ăn em đúc kết được, hy vọng sẽ có ích cho các mẹ. Các mẹ có đóng góp hay chia sẻ gì cứ bình luận hộ em nhé!