Theo em, ăn dặm là một trong những quãng thời gian đáng nhớ nhất của mẹ và con, các chị xem có đồng ý với em không ạ? Em thấy, nó không chỉ là cột mốc đánh dấu con đến một bước phát triển mới – tập ăn, mà đó còn là cột mốc khá khó khăn với mẹ khi nuôi con.

Em còn nhớ, lần đầu cho con ăn dặm, ôi biết bao nhiêu là bỡ ngỡ các chị ạ. Vốn dĩ em là người cầu toàn, nên em cứ lo lắng không biết con ăn no chưa, vậy là đủ chưa, làm sao con có thêm dưỡng chất… và em rất chú trọng dinh dưỡng – kĩ năng nhai, nuốt – tiêu hóa cho con ở thời kì này. Bởi vậy em đã tìm hiểu khá nhiều để con hoàn thiện kĩ năng và hấp thu dưỡng chất tốt nhất có thể. Hy vọng chia sẻ bên dưới có thể giúp các chị dễ dàng hơn trong việc chăm bé yêu ăn dặm nhé!

Một trong những thay đổi đầu tiên khi con đến tuổi ăn dặm – từ 8 đến 24 tháng, là nhu cầu năng lượng và dinh dưỡng của con. Ngoài sữa mẹ, bé cần thêm các dưỡng chất khác từ các loại thực phẩm để lớn nhanh và khỏe mạnh. Bởi vậy, chúng ta sẽ có suy nghĩ làm sao để con có dinh dưỡng tốt nhất qua các bữa ăn dặm đúng không? Nhưng em thấy phần lớn các mẹ thường chú trọng quá nhiều vào bữa chính mà bỏ qua bữa phụ, ép con ăn quá nhiều trong một lần. Nếu các mẹ cứ chăm chăm ép con như vậy bé sẽ rất dễ bị chán ăn, lười ăn. Thế nên các mẹ đừng quên chú trọng bữa ăn phụ cho con luôn nhé! Mình hãy cân đối bữa chính và bữa phụ để con hấp thụ đủ dưỡng chất một cách hiệu quả. Em có tham khảo và áp dụng các nguyên tắc của Hiệp hội Nhi khoa Hoa Kỳ (American Academy of Pediatrics) thấy rất chuẩn đó ạ.

hình ảnh

Nguồn ảnh: Shutterstock

Chia nhỏ bữa ăn, bổ sung bữa phụ đúng cách

Đây là điều đầu tiên và theo em là quan trọng nhất. Tại vì bao tử của con ở tuổi này nhỏ lắm, nên 1 bữa ăn con sẽ không thể ăn được nhiều đâu. Em chia cho con em là 3 bữa chính và 2 - 3 bữa phụ tùy theo bé (bé nhà em là 3 bữa phụ luôn). Đặc biệt là mẹ nào có con suy dinh dưỡng, kén ăn, biếng ăn, biện pháp này sẽ hiệu quả lắm ạ.

Không ép bé ăn, hãy cho con thử nhiều vị khác nhau

Để khuyến khích con ăn, để con thích ăn uống một cách tự nhiên, không cảm giác ăn cho xong, thì mẹ nhớ đừng ép bé ăn nha. Mẹ kiên nhẫn xíu, tập cho con quen với đồ ăn từ từ ạ! Ban đầu khi con mới tập ăn, em thường thêm chút xíu bột ngọt cho con quen với gia vị, nhấm nháp từ từ, sau đó mới chuyển qua các gia vị mặn. Ngoài ra, mẹ có thể cho con thử các món, loại thức ăn khác nhau theo kiểu “tự chỉ huy”, đặc biệt là với các bữa ăn phụ. Bữa phụ là cách dễ nhất để con thử nhiều vị mới, món mới để kích thích vị giác và có thể giúp hạn chế tình trạng kén ăn.

Dưỡng chất quan trọng cho con ở tuổi tập ăn: chất Sắt

Giai đoạn mới ra đời, cơ thể con có dự trữ một lượng chất Sắt tự nhiên. Khi bé lớn lên, lượng chất Sắt này cũng bắt đầu vơi dần và đến tuổi ăn dặm – tầm 8 tháng trở đi, là đã không còn dồi dào nữa. Bởi vậy, con sẽ dễ bị thiếu Sắt nếu chỉ được bú sữa mẹ mà không bổ sung thêm các bữa ăn dặm.

Nếu bữa ăn chính cung cấp cho con các chất như đạm, tinh bột, chất xơ, thì mẹ có thể tranh thủ bữa ăn phụ bổ sung vitamin cho con, nhất là vitamin E mẹ nha. Vì vitamin không chỉ giúp con tăng cường hệ miễn dịch, giúp máu dễ dàng lưu thông, hỗ trợ phát triển thị lực trong việc đạt các cột mốc phát triển, mà còn hỗ trợ phòng chống các bệnh nguy hiểm nữa đó.

Có rất nhiều lựa chọn để làm bữa phụ cho con, nhưng vì con còn nhỏ nên mẹ phải thật lưu ý nhé. Thay vì cho con ăn các món thiếu cân bằng dinh dưỡng như xúc xích, kẹo, nước ngọt… chị em nên chọn các món dinh dưỡng hơn như váng sữa, các loại trái cây, sữa chua… Có một món ăn phụ nữa mà em thường cho con ăn và bé mê lắm các chị ạ: bánh ăn dặm Gerber.

hình ảnh

Đã thử qua nhiều loại bánh ăn dặm khác nhau, nhưng em thấy con mê nhất là Gerber và em cũng được thuyết phục bởi chất lượng của loại này. Gerber là thương hiệu nổi tiếng của Nestle, đạt tiêu chuẩn và chất lượng Mỹ gần cả trăm năm rồi. Quan trọng nhất với em là dưỡng chất, bánh của Gerber cung cấp thêm Sắt và Vitamin E cho bé, nên em yên tâm lắm. Một ưu điểm nữa của loại này là dễ tan, không sợ con mình hóc nghẹn bánh khi cầm nắm tự ăn ạ. Cũng có nhiều vị như táo, chuối, việt quất… nên tha hồ thay đổi và cho bé thử nha các chị.

Giờ thì Gerber là “bạn thân” của em khi cho con ăn dặm rồi nên tìm được sản phẩm tốt, em cũng muốn chia sẻ với mọi người.

Ai có thêm “chiêu” nào cho con ăn dặm, chăm bé tập ăn, mọi người chia sẻ cho em với nha! Hy vọng hành trình cho con tập ăn sẽ bớt gian nan cho các bà mẹ chúng ta ạ.