Khi con bước vào độ tuổi hay tò mò, thích khám phá nhiều hơn, các chị thường làm gì ạ? Vì bé nhà em còn mấy ngày nữa là tròn 10 tháng, trộm vía con càng lớn càng hiếu động và thích tò mò, khám phá mọi thứ xung quanh, nên vợ chồng em cũng chịu khó cho con ra ngoài nhiều hơn, vừa để vui chơi vừa tìm hiểu, trải nghiệm luôn ạ. Với cả em còn được biết, cho con ra ngoài nhiều sẽ giúp kích thích trí tò mò và phát triển trí tuệ tốt hơn nữa. Nên là bố mẹ hãy chịu khó đưa các bé nhà mình ra ngoài vui chơi nhiều hơn nha.

Bên dưới là một số thông tin em đã tìm hiểu về lợi ích của việc cho bé ra ngoài nhiều hơn, cụ thể với gia đình em là hay cho con đi dã ngoại, đi hóng gió ở công viên… Các chị hãy tham khảo và chia sẻ thêm ý kiến với em nha!

1. Tại sao nên cho con đi dã ngoại?

Dã ngoại, hay nhà em thường nói với con là đi picnic ấy ạ, không những giúp cả nhà thư giãn, gắn kết tình cảm, mà còn là cơ hội tuyệt vời để bé yêu hít thở khí trời. Được ra khỏi nhà, tự do vui chơi ngoài trời còn giúp bé thêm vui vẻ, thoải mái, kích thích sự tò mò và có thêm thật nhiều những trải nghiệm mới lạ về thế giới xung quanh.

hình ảnh

Bé nhà em không thích chụp ảnh đâu nhưng mà đi công viên là cười toe toét như vậy đó :)

Các mẹ biết không, não bộ của trẻ nhỏ sẽ phát triển rất nhanh trong 2 năm đầu đời. Bởi vậy, thay vì cứ giữ bé khư khư trong nhà, bố mẹ nên dành thời gian cuối tuần để dẫn con đi cắm trại, dã ngoại nha. Đây là một trong những cách hữu ích giúp trí não bé phát triển, cho bé học được nhiều điều hay và trở nên tự tin, mạnh dạn hơn đó ạ! Khi đưa con đi chơi, vợ chồng em cũng thường bày ra các trò chơi thú vị cho con như chơi bong bóng, khám phá các loại cây xanh và hoa cỏ, câu cá nhựa trong bể bơi mini…

2. Bí quyết chuẩn bị buổi dã ngoại cho mẹ có con trong tuổi ăn dặm:

Hẳn các chị sẽ thấy việc đi cắm trại, dã ngoại khá là “xa xỉ”, cực nhọc với mẹ có con trong tuổi ăn dặm. Nhưng chuyện không khó lắm đâu ạ, em chia sẻ bí quyết của em như sau nha:

- Lựa chọn địa điểm:

Bé nhà em dưới 2 tuổi nên gia đình chọn địa điểm dã ngoại là những nơi gần nhà, công viên hay sân chơi ngoài trời. Đừng chọn những nơi quá xa và quá đông người các bố mẹ nha! Với lại mẹ nên theo sát con để hạn chế bé tiếp xúc trực tiếp với người lạ hay những người có dấu hiệu bị ốm để hạn chế tối đa nguy cơ lây bệnh qua đường hô hấp nhé!

- Chuẩn bị các vật dụng cần thiết:

Thay vì mang quá nhiều thứ lỉnh kỉnh, mẹ chỉ nên đem theo các vật dụng thật sự cần thiết và mang vừa đủ dùng thôi. Như bé nhà em, mỗi lần đi chơi em hay chuẩn bị 2-3 bộ quần áo, tã giấy, khăn giấy, bánh ăn dặm, sữa, nước uống, kem chống nắng… nói chung gọn nhẹ nhất có thể cho khỏe các mẹ ạ!

hình ảnh

Bé đi dã ngoại, chủ yếu em chỉ mang quần áo, tã giấy, ít đồ chơi, bánh ăn dặm Gerber và ít trái cây ạ

- Chuẩn bị đồ ăn riêng cho bé:

Những buổi dã ngoại nhanh gọn thế này hay rơi vào giờ ăn phụ của con, nên các chị nhớ mang theo thức ăn để luôn sẵn sàng tiếp năng lượng cho con nhé. Em thì hay chuẩn bị luân phiên những thứ như trái cây xắt nhỏ, sữa chua, bánh ăn dặm cho con. Mà con nhà em ghiền món “ruột” là bánh ăn dặm Gerber ạ. Bánh có hình dáng ngôi sao nhỏ xinh nên con nhỏ có thể tự cầm nắm gọn gàng, lại có nhiều hương vị như táo, chuối hay việt quất, có kết cấu giòn tan, cắn vào vui tai vui miệng. Bé con chạy chơi vui thế nào vẫn không quên quay về với mẹ, xin thêm vài miếng bánh rồi chạy chơi tiếp. Bánh được đóng gói trong hộp tiện lợi, gọn nhẹ, bảo quản an toàn nên có thể mang theo cho con mà không sợ cồng kềnh bất tiện hay thời tiết nóng làm bánh bị hỏng. Và điều mà em tâm đắc nhất khi cho con dùng bánh Gerber này là dưỡng chất các chị ạ. Bánh ăn dặm này có bổ sung chất Sắt và Vitamin E mà ở độ tuổi này con rất cần, các chị cũng nên cân nhắc nhé.

Nói như vậy không có nghĩa là em khuyến khích các mẹ nên cho bé ăn bánh snack hay bim bim nhiều đâu ạ. Điều quan trọng là các chị cần có sự tìm hiểu kỹ lưỡng về nguồn gốc, nguyên liệu và thành phần thực phẩm. Như em, từ khi con tròn 8 tháng tuổi là em đã mua bánh ăn dặm Gerber cho con dùng rồi vì loại bánh này hoàn toàn đáp ứng yêu cầu của em về độ an toàn – chất lượng – uy tín thương hiệu. Gerber có 90 năm kinh nghiệm trong ngành thực phẩm cho trẻ nhỏ, sản phẩm có nguồn gốc từ Hoa Kỳ, đạt tiêu chuẩn chất lượng nghiêm ngặt và được nhập khẩu chính hãng bởi Nestlé Việt Nam nên em rất an tâm các chị ạ.

hình ảnh

Tự do tung tăng chơi cả buổi chiều, tay cũng không rời hộp bánh Gerber luôn ^^

Em thấy việc đi dã ngoại rất có ích cho con, mình chỉ cần lưu ý một chút về việc lựa chọn thực phẩm và chuẩn bị đúng những thứ cần thiết, gọn nhẹ thôi là đã có thể cho con khám phá những điều mới rồi. Nên các chị hãy cho con đi dã ngoại, khám phá nhiều hơn nhé, và đừng quên chia sẻ bí quyết với em nữa ạ ;)