Khi trẻ được 6 tháng thì sữa mẹ không còn đáp ứng đủ nhu cầu tăng trưởng của con .Lúc này các bé của mẹ sẽ bước sang một bước phát triển mới đó là ăn dặm.Để đồng hành cùng con trong quá trình ăn thì các mẹ sẽ phải chuẩn bị cho bản thân mình về cả kiến thức và thời gian cho con.

Theo tổ chức WHO thì thời điểm lý  tưởng nhất để các mẹ bắt đầu cho con ăn dặm là khi con tròn 6 tháng tuổi bởi vì lúc này hệ tiêu hóa của bé đã sẵn sàng để hấp thụ các thức ăn đặc và giàu dinh dưỡng hơn.Mỗi mẹ sẽ chọn cho con mình một kiểu ăn dặm phù hợp như ăn dặm truyền thống, ăn dặm kiểu nhật.Có mẹ bắt đầu cho con ăn dặm bằng bột gạo xay, có mẹ thì chọn  cháo rây  nhuyễn.Bản thân mình thì mình dùng bột gạo cho con và trong 4 tuần đầu mình  cho con làm quen với các rau củ, quả.

hình ảnh

Lúc đầu mình cho con ăn ít để xem phản ứng của con sau ăn  xem con có bị dị ứng loại thức ăn đấy không.Sau đó mình sẽ tăng lượng nhiều lên ở những lần sau.Khi làm quen với  bột rau củ quả trong 4 tuần đầu thì khi  con bước sang  tháng thứ 7 mình bắt đầu cho con ăn bột mặn.Thức ăn mình cho con ăn đa dạng lắm thịt, cá,tôm ,cua mình đều cho con trải nghiệm hết.

Mình nghĩ điều quan trọng nhất khi con tập ăn dặm chưa phải là lượng thức ăn con ăn được mà cảm xúc của con khi ăn.Chính vì vậy mình luôn tạo cho mình mốt tâm lý thoải mái nhất để tạo môi trường vui vẻ khi con ăn, mình không dọa nạt hay ép con, dần dần hình thành cho con sự tập trung khi ăn uống.Trộm vía sau 2 tuần đầu vất  vả thì những ngày sau con đã hợp tác và thấy rất hứng thú với những món ăn mẹ nấu.